• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tìm nhà cho 3 mẹ con mèo

james

Member
tình hình là tớ mới phát hiện ra ở chỗ tớ đang thực tập có 1 mèo mẹ và 2 mèo con tạm trú. HÌnh như nó đến đây đẻ rồi ở lại luôn hay sao ý. Mèo con thì bé tẹo và rất gầy, to = nắm tay thôi,đã mở mắt chắc đc tầm 1 tháng. Tớ mới nhìn thấy 2 bé thôi ko biết là có bé thứ 3 ko (vì mèo hay đẻ 3-4 con mà). Mèo mẹ lông trắng, ko xù, mắt 2 màu và cũng gầy. CHắc do thiếu ăn nên bé ko đủ sữa:((.
Lúc tớ lân la đến lần đầu thì nó hơi dữ vì tớ định đến chỗ con mèo con. Nhưng lúc chiều tớ lại gần mèo mẹ thì thấy nó kêu meo meo và đã thân thiện hơn một chút. Tớ nghĩ nếu cho nó ăn thì nó sẽ quấn mình.
Lần trước mình đã tìm chủ thành công cho 1 em mèo đi lạc, nhưng đó là em mèo đực đã lớn và rất khôn. Lần này 3 mẹ conmèo nhìn gầy gò yếu ớt quá, mình thương lắm nhưng không nuôi đc vì bố mẹ ko cho. Bạn nào có điều kiện thì giúp ba mẹ con nhà mèo nhé, chứ nhìn thế này thương lắm ý:((. Tớ chỉ thực tập hết thứ 5 nên các bạn liên lạc nhanh nhé. Nick của mình là nchg256, onl gần như cả ngày.
Mong các bạn giúp đỡ.

ashita

Dịch giả Vietpet
cho biết chính xác chỗ của bạn và các em mèo đi bạn. cả số điện thoại liên lạc nữa. từ giờ đến tối thế nào cũng có người giúp

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bạn ơi, mình cũng không nuôi được nhưng nghe vậy xót xa quá... Hay để mình làm 1 Topic quyên tiền (trích tiền từ quỹ mèo ra rồi lần sau quyên góp thêm) để mua thức ăn cho mèo mẹ và mèo con vậy nhé.

Tội nghiệp mèo mẹ, khó khăn vậy mà cũng cố để nuôi con... Thương quá đi mất...

james

Member
Mình đang làm việc tại 82 Lý Thường Kiệt, ĐT của mình là 0914348938, rất mong bạn nào có khả năng có thể liên lạc ngay với mình.

Đừng viết bài bằng tiếng Việt không dấu, James nhé! - Mod Phù Dung

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Lạy Chúa, sao các em ấy lại khổ thế:(. Vậy giờ tình hình ra sao rồi James ơi, phải nuôi con mà không có sữa thì bọn nó chết mất:(, em thấy kế hoạch của chị Pumpkin cũng được nhưng giờ không kiếm được chỗ ở cho mẹ con em ấy thì cũng như không chị ạ, hơn nữa muốn lập quỹ lại phải đến lúc off mới xong việc, không biết mẹ con mèo sẽ ra sao. Mèo con hơn một tháng thì có thể nhận rời từng mèo ra không? Ví dụ có người nhận 1 mèo con, có người nhận 2 mèo (1 mẹ 1 con) còn lại chẳng hạn.
Bạn nào hãy mau giúp đỡ nhé, trường hợp này đáng thương quá!

tina90

Member
Sao mà em gọi điện mà chị chả nghe máy nhỉ:( đứng chờ dưới cơ quan chị bao nhiêu lâu.

james

Member
hic hic sozy em nhiều chiều nay chị bận quá, việc chả xong bị sếp mắng cho 1 trận vì tội cứ chat chit vụ chó mèo mãi.
Báo cáo tình hình ba mẹ con mèo. Sáng sớm nay tớ mang whiskas đến thì mèo mẹ đi kiếm ăn ko có nhà, chỉ còn 2 em mèo con đang nằm ngủ, nhìn đến là tội, em có đốm đen trông có vẻ khỏe mạnh, em kia màu trắng nhìn hơi yếu và gầy hơn. Mình đã để lại whiskas nhưng đến trưa xuống kiểm tra thì mèo mẹ vẫn chưa về.
Lúc mình xong việc và về nhà lúc 7h hơn thì mèo mẹ đã về, 2 mèo con chắc đc bú sữa đã chạy lăng xăng. Mèo mẹ rất dữ thấy mình đến gần là gầm gừ nhe răng dọa nạt. Mình đổ whiskas vào bát thì tháy chạy ra ăn, nhưng nhất định ko cho đến gần.
Vấn đề là mình đã hỏi bác bvệ nhưng 1 chú ở cơ quan nghe thấy bảo là ko cho mèo đc, nuôi chúng nó lớn còn bắt chuột và nhất định ko cho mình xin. Giờ phải làm thế nào :((, mailà ngày cuối cùng mình thực tập rồi. CHắc chỉ có thể gửi 1 gói whiskas nhờ ng ta cho ăn hộ thôi.

James ơi gọi cho bác sĩ greenvet đi, bác toàn nuôi mèo bị bỏ hoang thui. từ gầy còm biến thằng được yêu chiều béo múp míp;)
Bạn có thể hỏi chị pumpkin số đt, mình quên mất rùi , sr!!!

james

Member
Hic, mình đã nghỉ thực tập rồi. mặc dù không phải là được chămắóc đầy đủ nhưng ít ra 3 mẹ con mèo cũng được 1 cô lao công cho ăn uống. Mình chẳng giúp gì cho nó được cả, chỉ có thể gửi cho nó 1 ít thức ăn thôi :(

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Không biết tình hình mẹ con mèo chỗ chị thực tập thế nào rồi ạ? Không có người nhận nên lo chị ạ, thấy thương cho mẹ con em ấy!

ashita

Dịch giả Vietpet
các bác bảo vệ ở đó đã ko cho chúng đi, muốn nuôi để bắt chuột. có thể coi như chúng có đủ bữa ăn, nhưng ........ chắc vẫn chỉ hơn mèo hoang được chút thôi! đấy là còn chưa kể có thể bị đánh vì nhiều tội ........... =.= OMG

mua 1 hộp sữa ko đường ấy, làm nó ấm lên rồi tìm cách cho em miu con uống
em miu mẹ qua lời bạn kể thì mình đoán em ấy gầy quá, nuôi cho mình sống chưa chắc đã ổn, nói gì đến sữa cho 2 em kia bú
em miu mẹ thì cho ăn thức ăn khô hay uống sữa cũng được, nhớ cho nó chút nước uống nhé
hiện tại tớ chỉ nghĩ ra mỗi cách đấy để chăm cho tụi nó thôi, chứ tớ ko thể đem 3 em ấy về, lũ mèo nhỏ lỡ ko nuôi được thì lại mang tội
tớ ko phải bs thú y, nhưng ít nhiều thì tớ cũng biết cách chăm mấy em ấy