• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm hiểu thông số qua từng thời kỳ của TRD

mr.hayate

Member
Mình đang nuôi 2 đứa khác bầy. Chó sinh tháng 10/2012 đến nay đã 7 tháng. Quanh nơi ở chả thấy ai nuôi giống này nên không biết mình nuôi vậy đã đạt hay chưa?
Con đực màu đỏ: 7 tháng nặng tầm 22kg, cao 54cm
Con cái màu đen xám: 7 tháng (đang salo), cao 52cm, nặng 17kg.
theo nhận định của mình con cái có vẻ ổn(vì nó dễ ăn) còn con đực kén ăn lắm. Nhờ các Bác đã nuôi đánh giá sơ qua giúp nuôi như vậy đạt chưa?
[/URL] [/IMG]
Vài ý hỏi thêm:
1. chó kén ăn làm sao cho nó hết kén? Chỉ chịu ăn thịt, không ăn cá, ít ăn cơm.
2. Thấy bản tiêu chuẩn ghi cân nặng chó đực 22-34 kg sao mà chênh lệch nhau dữ vậy? ở độ tuổi 7 tháng này chó có tăng thêm chiều cao nữa không?
3. Hồi giờ mình nuôi tự nhiên không cho ăn thêm canxi, không bik giờ bổ sung canxi có còn kịp nữa không? 2 tháng gần đây nuôi không thấy tăng cân tí nào.

diepnv

theo mô tả của bạn thì đôi chó của bạn có vẻ thiếu cân trầm trọng đó bạn. nhưng mới 7 tháng thì vẫn còn phát triển nữa. con cái màu chưa ổn

lamchianh

Member
topic này hữu ích nè...
tình hình là em cũng đang nuôi 1 con đực khoảng 6 tháng mấy rồi, mà có 19kg à :( ... bùn gì đâu, .. ko biết em nó còn phát triển thêm ko? Và bh mình bồi bổ thêm canxi đc ko hay chất nào ko... Chó em thì dễ ăn... ngày e cho nó ăn 1 cái đầu gà, trộn cơm chang tí canh và rau củ này kia... 1 tuần ăn 2 trứng vịt lộn, lâu lâu cho ăn 100gr gan heo

Money3688

Em cũng mới nuôi 2 em Xoáy Thái nhưng cũng ko biết các em ấy phát triển tầm này đã nằm trong độ tiêu chuẩn theo tháng chưa. Em mong các bác am hiểu về Xoáy Thái chỉ thêm cho em rõ để cùng yêu và phát triển Xoáy Thái ạ.

Dưới đây là Ruby (cái, Đỏ lửa) và Lucky (Đực, Đen) nhà em. Cả 2 em khoảng tầm 4 tháng.
http://upanh.com/view/?id=8rt3dd4u1vq
http://upanh.com/view/?id=5rt64daudvi
http://upanh.com/view/?id=4rt1ed0u5vo

lamchianh

Member
Em cũng mới nuôi 2 em Xoáy Thái nhưng cũng ko biết các em ấy phát triển tầm này đã nằm trong độ tiêu chuẩn theo tháng chưa. Em mong các bác am hiểu về Xoáy Thái chỉ thêm cho em rõ để cùng yêu và phát triển Xoáy Thái ạ.

Dưới đây là Ruby (cái, Đỏ lửa) và Lucky (Đực, Đen) nhà em. Cả 2 em khoảng tầm 4 tháng.

:D thấy chữ ko à... ko thấy hình chó đâu hết, với nhìn qua hình thì ko thực tế đc đâu... a cho chỉ số cụ thể lw6n đi để ae tham khảo

Money3688

:D thấy chữ ko à... ko thấy hình chó đâu hết, với nhìn qua hình thì ko thực tế đc đâu... a cho chỉ số cụ thể lw6n đi để ae tham khảo
Em chưa biết cách up ảnh lên đành đưa link lên các bác xem giúp em nhé. Em cũng đang mong các bác cho chỉ số về kg, chiều cao, hình thành tính cách trong tháng 4.5.6.7.8... để chúng em ít kinh nghiệm chăm cún cho tốt ạ

doberman

Member
Cho wa 15 toi 18 thang moi het tuoi truong thanh.thoi ky 5-8 thang ban can bo sung canxi nhieu de cho phat trien toi da chieu cao.qua giai doan nay ban bo sung nhieu hon protein co trong thit bo,ga.nuoi cho thi ban len tim hieu nhieu,cho con qua nhieu giai doan phat trien rat ro ret.

lamchianh

Member
Cho wa 15 toi 18 thang moi het tuoi truong thanh.thoi ky 5-8 thang ban can bo sung canxi nhieu de cho phat trien toi da chieu cao.qua giai doan nay ban bo sung nhieu hon protein co trong thit bo,ga.nuoi cho thi ban len tim hieu nhieu,cho con qua nhieu giai doan phat trien rat ro ret.
:D cám ơn a nhìu...
5-8 tháng bổ sung canxii... thì mỗi ngày e cho ăn 2 cái đầu gà thì như vậy liệu có đủ ko? Hay phải bổ sung thêm bằng thuốc ??
Và qua giai đoạn bổ sung thịt thì mỗi bữa ăn bao nnhiu grm thịt hã anh ?

Chó e hiện 6 tháng mấy, 18kg, cao 0,54m .... Mỗi ngày e cho ăn cử sáng thì một chén cơm trộn đồ thừa (của quán cơm tấm ở nhà)... Trưa thì cho ăn một ít thức ăn khô .... Chiều thì 1 tô cơm trộn 2 đầu gà, có bữa cơm trộn 100gr gan, hoặc cơm 2 quả vịt lộn,... cơm 100gr thịt bò vụn ... mỗi lần ăn chiều như vậy em đều cho 1 ít khoai tây, củ dền,carot và 2 viên thuốc dầu cá .... Lâu lâu thì cho nó uống 1 bịt sữa ko đường

Ko biết thực đơn vậy có đc ko... ae góp ý cho em với nha :D

doberman

Member
cá nhân mình bây giờ thì không bao giờ cho ăn cổ gà.vì nó hơi kém wc.sáng mình cho ăn 2 miếng phomai bò cười.với thức ăn khô.về chó của bạn ntn mình không nhận xét vì mình chưa nhìn tận mắt.bạn yên tâm có giành cả tyêu vào đấy thì không bao giờ thất vọng đâu.

lamchianh

Member
cá nhân mình bây giờ thì không bao giờ cho ăn cổ gà.vì nó hơi kém wc.sáng mình cho ăn 2 miếng phomai bò cười.với thức ăn khô.về chó của bạn ntn mình không nhận xét vì mình chưa nhìn tận mắt.bạn yên tâm có giành cả tyêu vào đấy thì không bao giờ thất vọng đâu.
kém vệ sinh... nhưng mà vẫn cho ăn đc phải ko bạn ?? 2 cục phô mai mỗi sáng có đủ canxi ko bạn ơi ??

mr.hayate

Member
:D cám ơn a nhìu...
5-8 tháng bổ sung canxii... thì mỗi ngày e cho ăn 2 cái đầu gà thì như vậy liệu có đủ ko? Hay phải bổ sung thêm bằng thuốc ??
Và qua giai đoạn bổ sung thịt thì mỗi bữa ăn bao nnhiu grm thịt hã anh ?

Chó e hiện 6 tháng mấy, 18kg, cao 0,54m .... Mỗi ngày e cho ăn cử sáng thì một chén cơm trộn đồ thừa (của quán cơm tấm ở nhà)... Trưa thì cho ăn một ít thức ăn khô .... Chiều thì 1 tô cơm trộn 2 đầu gà, có bữa cơm trộn 100gr gan, hoặc cơm 2 quả vịt lộn,... cơm 100gr thịt bò vụn ... mỗi lần ăn chiều như vậy em đều cho 1 ít khoai tây, củ dền,carot và 2 viên thuốc dầu cá .... Lâu lâu thì cho nó uống 1 bịt sữa ko đường

Ko biết thực đơn vậy có đc ko... ae góp ý cho em với nha :D
chăm kỹ thế ;;);;);;);;);;). Mai mua canxi cho cháu nó uống thôi

chăm thế mà có bữa em nó ăn còn bỏ thừa .. kén ăn lắm :(
Mà từ lúc mua tới h em chưa chích ngừa dại cho em nó ko biết có sao ko ;;)
Mình thấy các bác nhiều kinh nghiệm vào cho a e ý kiến, ví dụ như chó cái, đực trưởng thành thì chỉ tiêu chiều cao cân nặng là bao nhiêu ? Cho ăn như thế nào cho nó khoa học, vì ăn nhiều quá nó sẽ béo, ăn ít thì thiếu chất dẫn tới chậm lớn hoặc phát triển k như ý. Ae nào có kinh nghiệm vào chia sẻ với bác chủ topic nhé và cũng cho a e mới chơi chút kinh nghiệm. Thanks các bác !

mr.hayate

Member
:( chưa thấy các pro của club TRD cho ý kiến. Thôi thì anh em nào biết chỗ nào cho ý kiến chỗ nớ

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
nói thật thì hay mất lòng.thôi để hôm nào đi off sẽ co sự so sánh và nhìn tận mắt sẽ có góp ý cụ thể hơn

lamchianh

Member
nói thật thì hay mất lòng.thôi để hôm nào đi off sẽ co sự so sánh và nhìn tận mắt sẽ có góp ý cụ thể hơn
:-* ko sao đâu a àhh... a cứ cho em vài kinh nghiệm.. chứ e ở sg lận sao mà of cùng các anh đc