• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sinh sản ở mèo và các vấn đề liên quan.

chienvet

Chuyên gia thú y
FAQ: Sự sinh sản của mèo
1.Ở tuổi nào mèo cái bắt đầu động dục?

Mèo cái có biểu hiện động dục đặc trưng khi chúng khoảng 2.3-3.2 kg, hoặc giữa 5 đến 9 tháng tuổi. Tuy nhiên, cũng có trường hợp mèo 4 tháng tuổi đã động dục và mang thai! Thêm nữa là, mèo lai giữa mèo lông dài và mèo lông ngắn thì quá trình động dục có thể đến sớm hơn mèo thuần chủng, và mèo được thả tự do thì động dục sớm hơn mèo được nuôi giữ trong nhà.
2. Thời gian động dục của mèo là bao lâu?
Thời gian động dục khác nhau ở từng cá thể mèo. Nhưng trung bình thường kéo dài 7 ngày, nhưng cũng có thể kéo dài đến 21 ngày. Nếu mèo cái không gặp được mèo đực và không mang thai thì nó có thể động dục trở lại, với chỉ một thời gian ngắn không động dục 2 ngày giữa các lần động dục.
3. Tuổi mèo có thể mang bầu?
Một con mèo cái có thể mang thai ngay khi nó thành thục- có thể ngay khi 4 tháng tuổi.
4. Mèo cái có thể mang bầu vào thời gian nào trong năm?
Trong khi hoạt động sinh sản và mang thai phần lớn vào mùa xuân, thì mèo cái có thể mang thai vào bất kì thời gian nào trong năm, đặc biệt là ở khi hậu ôn hoà, ấm áp.
5. Thời gian thai kì của mèo cái.
56- 71 ngày. Trung bình kéo dài khoảng 67 ngày.
6. Mèo cái có thể đẻ bao nhiêu lứa trong một năm
3-4 lứa trong một năm.
7. Số mèo con trung bình được sinh ra trong một lứa?
Đối với mèo thả tự do, số con trung bình trong một lứa có lẽ xung quanh con số 3. Nhưng nó thường có thể lên tới 6 hoặc nhiều hơn.
8. Mèo có thể mang thai trong khi chúng đang chăm sóc con?
Vâng, hoàn toàn có thể! Đó là đặc điểm đặc trưng, khi mèo đẻ con sau 1 đến 2 tháng thì nó có thể động dục trở lại, và nó có thể dễ dàng mang thai trong thời gian này. Một vài mèo có thể trở lại động dục và mang thai rất sớm : sau khi đẻ 1 tuần!

nguồn: Compiled by Barb Jones, DVM
Sources:
Feldman EC, Nelson RW. Canine and Feline Endocrinology and Reproduction. Third ed. St. Louis, Missouri: Saunders, 2004.
Ptaszynka M. Compendium of animal reproduction. 7th ed: Intervet International, 2002.

chienvet

Chuyên gia thú y
Sinh sản ở mèo và các vấn đề liên quan 2

9. Có thể triệt sản mèo cái khi chúng đang chăm sóc con?
Vâng! Mèo được triệt sản khi nó đang chăm sóc con thì sữa vẫn được tiết ra cho con của nó. Một số bác sĩ thú y thích làm việc này sau khi mèo con đã được cai sữa bởi vì trong thời gian nuôi con thì tuyến vú phát triển nó có thể làm cho phẫu thuật trở nên khó khăn hơn.
Nếu một con mèo cái được giữ trong nhà cách ly với tất cả sự nhòm ngó của các mèo đực, thì có thể đợi đến khi mèo con đã cai sữa trước khi triệt sản mèo mẹ ( Việc, khi gia đình là tất cả thì có thể được coi là triệt sản trong thời gian này). Nếu không thể giữ cách ly chúng khỏi mèo đực trong khi nó đang chăm sóc con được thì nó sẽ được triệt sản càng sớm càng tốt. Nhanh chóng cho nó trở lại với con của nó sau khi phẫu thuật.
10. Ở tuổi nào thì mèo ngừng sinh sản dù không triệt sản ?
Không giống như người, mèo không trải qua thời kì “mãn kinh”. Sự sinh sản của mèo có thể giảm theo thời gian.
11. Có thể nuôi chung các con mèo cùng một lứa và sinh sản không?
Vâng, lí do là, mèo đực và mèo cái đẻ cùng một lứa là những con vật cùng một nhà nên phải triệt sản, triệt sản khi chúng 4 tháng tuổi.
12. Tôi sẽ để cho mèo cái nhà tôi đẻ một lứa rồi mới triệt sản được không?
Không, cái đó hoàn toàn không có lợi ích gì cho mèo trong việc này. Triệt sản trước khi mèo đẻ lứa đầu tiên, hoặc tốt nhất là triệt sản trước khi nó động dục lần đầu tiên, là dễ và an toàn hơn. Gần đây có ý kiến cho rằng, triệt sản cho mèo trước 6 tháng tuổi có thể có tác dụng làm giảm nguy cơ ung thư vú cho mèo.
13. Nếu mèo của tôi đang có chửa thì có thể triệt sản cho nó không?
Vâng, triệt sản cho mèo khi chúng đang có bầu thì sẽ khó hơn rất nhiều khi chúng đang không có bầu. Nhưng sẽ là tốt hơn khi bạn không muốn cho những con mèo con được sinh ra, và góp phần vào vấn đề số lượng mèo quá nhiều.
14. Có một vấn đề là số lượng mèo qua nhiều ở nhứng khu vực thiêng liêng( Nhà thờ…)?
Vâng, hàng năm thấy khoảng 11608 con mèo chọn những nơi thiêng liêng làm nơi ẩn náu, bời vì không có đủ nhà cho chúng. Triệt sản mèo của bạn sẽ cải thiện bi kịch này.

Nguồn: Compiled by Barb Jones, DVM
Sources:
Feldman EC, Nelson RW. Canine and Feline Endocrinology and Reproduction. Third ed. St. Louis, Missouri: Saunders, 2004.
Ptaszynka M. Compendium of animal reproduction. 7th ed: Intervet International, 2002.

ruoixanh

nếu em muốn mèo đẻ mấy lứa rồi mới triệt sản có được ko nhỉ? Vì em vẫn muốn có bé mèo nhưng ko muốn có quá nhiều

chienvet

Chuyên gia thú y
nếu em muốn mèo đẻ mấy lứa rồi mới triệt sản có được ko nhỉ? Vì em vẫn muốn có bé mèo nhưng ko muốn có quá nhiều
Được bạn à! Nếu bạn vẫn muốn nó sinh sản thì cứ để cho nó sinh sản. Khi nào không muốn nữa thì bạn cho nó đi triệt sản, không sao cả.

few89

mèo lúc nào thì động đực

Mèo nhà em dạo này có biểu hiện lạ nhưng mới được có 8 tháng nên ko hỉu đã đến kì động đực chưa? Anh chị nào có kinh nghiệm có thể chỉ cho em được ko? :)

BSGV ghép topic của bạn vào bài viết của Đinh Văn Chiền để tiện tham khảo.

mèo nuôi trg nhà, nhưng là 2 giống khác nhau và mang về từ 2 chủ khác nhau ... thì có "cưới nhau" được không ? nhà mình có 1 em cái và 1 em đực san sát tuổi nhau ( hơn nhau có 0,5 tháng thôi ). em đực bây giờ đã bắt đầu đi tìm bạn gái rồi, còn em cái thì chưa thấy gì ( có lẽ tại em sợ bị lạc nên không dám đi xa chăng ? 2 lần đi ra ngoài nó bị lạc mà ... ) Không biết nếu nuôi cùng nhà thì 2 đứa này có "kết đôi" được không nhỉ ?

sozade

mèo sinh đẻ có gặp những vấn đề như của người k. Vd như sinh ngược hay là bị băng huyết chẳng hạn. Con mèo nhà e đẻ đc 5 ngày rùi nhưng thỉnh thoảng e vẫn thấy nó bị chảy máu. Tuy ít thôi nhưng vẫn thấy lo vì nó cũng đẻ nhiều rùi nhưng đây là lần đầu bị như thế. Liệu có cần đưa nó đi khám k hay tự khỏi đc. Nó còn có biểu hiện chán ăn và mệt mỏi nữa :S

atam_ske

bác sỹ ơi, cho em hỏi , con TUTI nhà em vừa mới sinh con được 1 tuần, biểu hiện rất bình thường mỗi tội càng ngày nó càng biếng ăn, ko chịu ăn thế là sao hả bác sỹ, giúp em với

Mju_y3u

Member
bác ơi vậy biểu hiện của mèo động dục là như thế nào ạ,cháu mới lần đầu nuôi mèo,mà nuôi lại toàn mèo cái,con Miu nhà cháu dạo này kêu dữ quá,nhưng cháu vẫn chưa chắc lắm vì em nó còn nhỏ,mới gần 4 tháng thôi ạ.

Biểu hiện của mèo cái động dục nhà mình : Gào khóc , lăn lộn dưới đất , đi lại uốn éo , vuốt dọc sống lưng thì chổng mông lên đong đưa .

Mèo nhà mình thường xuyên đẻ ngược , lấy khăn giấy cầm lôi tuột ra cắt rốn thấm máu cắt màng thấm dịch mũi .

Mèo mẹ chăm con rất tốt , nhưng có vấn đề ở nhà mình là mèo bố ăn thịt con . :((

9669_9669

Member
Cho em hỏi khi mèo con đến 2 tuần tuổi đã biết ăn thức ăn mềm thì cho nó ăn cái j ạ?

chienvet

Chuyên gia thú y
Cho em hỏi khi mèo con đến 2 tuần tuổi đã biết ăn thức ăn mềm thì cho nó ăn cái j ạ?
Thường thì các bạn nuôi mèo sau một tháng mới tập cho miu ăn bổ sung, nếu mèo nhà bạn đã biết ăn thức ăn mềm thì bạn có thể mua cháo dinh dưỡng giành cho trẻ em về cho miu ăn thêm.

9669_9669

Member
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ.Mèo nhà em khoảng 7 đến 10 ngày nữa sẽ đẻ mà bây giờ em ý rất gầy.Em nên cho bé ăn j để bé có sức khỏe và dinh dưỡng để mẹ tròn con vuông ạ?

meoxau

Member
Con Xí nhà mình động dục lúc 4 tháng tuổi, giờ nó 10 tháng rồi mình vẫn không cho nó đi triệt sản vì nhà không có khe hở để mà đi chơi bời. Vì bì ngăn cấm tình yêu nên khi tới kỳ động dục, không có mèo đực nên Xí chuyển tông qua người, hễ ai là Nam mà vuốt nó là nó theo sát nút và đẩy mông lên, còn người cùng phái thì nó không bao giờ làm trò đó.

Càng ngày thì thời gian và mức độ động dục của nó giảm dần theo thời gian.

Lần đầu kéo dài 4 ngày, dữ dội.

Lần ba kéo dài 2 ngày, kêu gào nhẹ nhàng hơn.

sandy_ube

cho em hỏi là nếu 2 con mèo cùng 1 mẹ thì có thể " cưới nhau " được không? Vì nhà em có 2 con mèo như thế mà chúng thì đang thèm kết hôn lắm rồi. Em thì đi học suốt nên sợ nhỡ chúng nó... thí có sao không?

ngudaymuon

Active Member
cho em hỏi là nếu 2 con mèo cùng 1 mẹ thì có thể " cưới nhau " được không? Vì nhà em có 2 con mèo như thế mà chúng thì đang thèm kết hôn lắm rồi. Em thì đi học suốt nên sợ nhỡ chúng nó... thí có sao không?
bạn nên mang các bé đi triệt sản, sinh sản cận huyết ở mèo cũng giống như ở người sẽ để lại những gien trội xấu ở đời con cái. Có thể bạn sẽ không nhìn thấy ở các bé mèo con luôn nhưng nó ảnh hưởng lâu dài đến sưac khoẻ của các bé như là sức đề kháng yếu, dị tật bẩm sinh, không cso khả năng sinh đẻ và rất nhiều vấn đề khác nữa bạn ạ.

lovedance

E đang trong tình trạng lần đầu tiên nuôi mèo và bé đang có bầu nên e rất nhiều thắc mắc luôn ah mong mọi người giài đáp giúp e với ah.
Số là nhà e nuôi 2 e mèo, 1 đực 1 cái, thường nhốt trong nhà k cho đi chơi. E mèo cái đang có bầu nhưng e mèo đực vẫn lên cơn động rồi suốt ngày bám lấy mà nhảy lên cắn cổ rồi cứ chọi chân ầm ầm vào bụng e bầu ý ạ :-ss e bầu thoát ra đc thì quay ra tát nhau đạp nhau vs e đực luôn. e k biết cứ để chúng nó thế có ổn k hay nên xích con đực 1 chỗ luôn ah :S
Nàng bầu nhà e thì chả hiểu bầu bí thế nào mà cứ nhảy ầm ầm, cứ mỗi lần nó tiếp đất oánh bịch 1 cái là 1 lần e thót tim :-ss vs lại hồi mới chửa, e vs mẹ e tưởng e ý ăn nhiều thôi nên vẫn lôi ra tắm, e ý chống chọi quyết liệt hăng gấp mấy lần bình thường. e đọc thấy có bài anh chị nào khuyên k nên tắm cho mèo bầu nên e lo k biết tắm rồi có sao k :-ss
Ôi cái hôm chắc chắn nó có bầu e cứ rộn ràng như thể người nhà mình có tin vui ý :"> lần đầu nuôi mèo bầu mà :"> xong rồi đủ mọi suy nghĩ lo lắng trên giời :-ss

cun0206

Member
nhà em cũng co bé mèo co bầu. em cũng nuôi mèo có bầu lần đầu cho em hỏi với ạ. đến bao giờ thì làm ổ cho bé ạ, mà trong ổ cần những gì ạ.

ngudaymuon

Active Member
nhà em cũng co bé mèo co bầu. em cũng nuôi mèo có bầu lần đầu cho em hỏi với ạ. đến bao giờ thì làm ổ cho bé ạ, mà trong ổ cần những gì ạ.
Mèo thường mang bầu trong thời gian từ 60-70 ngày tùy từng bé, trong thời gian đầu thì không ảnh hưởng gì đến việc tắm hay không tắm cho bé. Còn giai đoạn sau thì nên chú ý hơn một chút là oki mà. Đến khi mèo gần để se có các biểu hiện muốn tìm ổ, bé sẽ loanh quoanh tìm những chỗ kín đáo như hộc tủ, gầm giường, hộp cactong để tìm chỗ đẻ. Một số bé sẽ đi theo chân người để kêu ra hiệu, lúc đó e nên tìm một chỗ kín, như là một cái hộp rồi lót khăn mềm sạch vào cho bé. Khi chuẩn bị sinh, nếu có thời gian hãy vuốt ve bụng cho bé, sẽ giảm cảm giác đau bụng và kick thích mèo con chui ra, có người ngồi đó còn hạn chế khả năng mèo mẹ nằm lên con, hay các bé chui ra có thể bị chết ngạt. Nhà chị nuôi mèo đẻ đã quá lâu rồi, nên chỉ nhớ được chừng đó thôi. :) Mong các bé mèo sẽ mẹ tròn con vuông, VP ngày càng nhiều các bé mèo xinh đẹp.