• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

sau khi thiến chó, chó có khỏe hơn không

trangvnt

Mình muốn thiến chó cả đực lẫn cái luôn. Riêng đực thì mình muốn biết sau khi thiến nó có bị khờ đi không vậy. Còn chó cái thì sao, mình lo quá. Mong mọi người tư vấn giúp, ai đã từng có triệt sản chó thì chia sẻ kinh nghiệm với mình với nha.
Cảm ơn nhiều lắm ạ.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Thân gửi bạn Trangvnt,

Thiến chó đực và cái không gây hại gì cho chó cả. Làm cho chó khoẻ hơn, ít bị các bệnh liên quan đến hormon và nhiễm trùng do sinh dục. Ngoài ra còn giảm mùi hôi, các phiền phức khác về giới tính và chống ung thư về sau này.

Mình đã phẩu thuật rất nhiều trường hợp và cả con Tom và Milu nhà mình cũng đã phẩu thuật. Chúng vui vẻ, vẫn đùa giỡn và sự thật là sống lâu hơn (hiện nay Milu đã 13 tuổi mà vẫn khoẻ) các con chó ngày trước nhà mình nuôi không thiến.

Do vậy bạn yên tâm nhé. Nhưng khi phẩu thuật phải tuyệt đối vo trùng để phòng nhiễm trùng hậu phẩu (hay gặp lăm mà bác sỹ cứ bảo là do con chó ở dơ hoặc do cơ địa) và phải gây mê an toàn nếu không con chó bị shock vì đau và sau khi thiến có thể thay đổi tính nết trở nên nhát chui lủi hoặc hung dữ lúc nào cũng phòng người lạ.

Chúc bạn nhiều sức khoẻ.

Thân

khuemo

Khi thiến chó đúng là phải gây mê cẩn thận không thì nó bị shock đôi khi nó trở lên nhát như cáy bạn ạ. Mà thiến thì nói chung mình thấy tính tình nó vẫn cứ vui vẻ như thường, mà độ thông minh cũng không giảm đi. từ người suy ra ta thấy các bác thái giám vẫn là những người thông minh ấy chứ. Đôi khi có những thái giám còn mưu những sự tày đình như lật đổ triều đình, bạn đọc Tam quốc diễn nghĩa thì thấy, hay như Ngụy Trung Hiền ở mấy bộ phim trên VCT9(Todaytv) gian phải biết. Đừng nghĩ rằng thiến đi là mất khôn, cả chó lẫn người đều thế, ha ha.