• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sử dụng chó nghiệp vụ bảo vệ rừng

TaiVenh

Active Member
Vườn quốc gia Núi Chúa (tỉnh Ninh Thuận) vừa nhập 2 con chó bẹc-giê Đức đã qua huấn luyện, trị giá 50 triệu đồng, để hỗ trợ lực lượng kiểm lâm trong công tác tuần tra, kiểm soát.

Năng lực hoạt động của chó nghiệp vụ rất cao đã giúp hạn chế hiệu quả tình trạng phá rừng, săn bắt động vật hoang dã trái phép. Đặc biệt từ khi có chó nghiệp vụ, tình trạng lâm tặc chống người thi hành công vụ giảm hẳn. Theo ông Huỳnh Việt Kim - Giám đốc Vườn quốc gia Núi Chúa, vườn này diện tích tự nhiên gần 30.000 ha, với khoảng 1.265 loài thực vật và 306 loài động vật, trong đó nhiều loài có tên trong sách đỏ thế giới cần được bảo vệ nghiêm ngặt; vì vậy sắp tới “biên chế” chó nghiệp vụ của vườn sẽ tăng lên 6 con.
Thiện Nhân

minhcuong

Active Member
Vườn quốc gia Núi Chúa (tỉnh Ninh Thuận) vừa nhập 2 con chó bẹc-giê Đức đã qua huấn luyện, trị giá 50 triệu đồng, để hỗ trợ lực lượng kiểm lâm trong công tác tuần tra, kiểm soát....
50 triệu, 100 triệu hoặc hơn thế cho một con chó GSD có giải quốc tế... đối với tay chơi chó chịu chơi em nghĩ không phải là chuyện quá to tát. Còn đối với hạt kiểm lâm, 50 triệu cho 1 con chó hay cả 2 con chó em nghĩ là đầu tư "hơi mạnh tay". Bởi vì lương của nhân viên kiểm lâm ở nhiều vùng rừng núi hiện giờ còn rất thấp, chưa đến con số 1 triệu thì phải. Đây là nguyên nhân tại sao, kiểm lâm viên dễ dàng bị lâm tặc mua chuộc hoặc bị các quan chức địa phương thao túng. Nếu chó bán với giá này, thì nhiều chi cục kiểm lâm không đủ kinh phí sẽ chỉ có cách nhìn ngậm ngùi.

Chó GSD đủ tốt, không cần đẹp mã, over-size ở VN 2 tháng tuổi tầm 6-8 triệu. Cộng thêm khoá học cơ bản, cắn nhả tấn công, đánh hơi ngươi vào khu vực cấm khoảng 4 tháng mất khoảng 7 triệu đồng. Chưa kể đào tạo đại trà, chi phí còn thấp hơn một chút. Khi về đến địa phương, chó sẽ được huấn luyện thêm tuỳ vào môi trường cụ thể.

Rừng là tài sản quý của quốc gia. Thiết nghĩ các chi cục kiểm lâm và các trại chó GSD, Rott nên có sự hợp tác để mỗi năm, các trại chó có thể bán với giá hữu nghị hoặc thậm chí tặng cho các cục kiểm lâm một số con chó có thể huấn luyện trong nghiệp vụ bảo vệ rừng.

Việc làm này có nhiều ý nghĩa:
- Trại chó giống được vinh danh phụng sự nước nhà. Việc bảo vệ rừng là trách nhiệm đầu tiên của kiểm lâm và sau đó của mỗi người dân.

- Hạt kiểm lâm có được nguồn chó tốt, tin cậy, rẻ sẵn có trong nước mà không phải nhập từ nước ngoài. Ví dụ chó nhập ngoại chưa quen thổ nhưỡng khí hậu VN, nhập về vài tháng, ốm chết thì có phải là phí phạm không?

- Chó có năng lực có công việc xứng đáng để làm. Hiện giờ chó đẹp, tốt trong dân gian toàn được nuôi nhốt trong nhà làm sinh vật cảnh

Em bàn vấn đề cùng nhau hợp tác trong công cuộc bảo vệ tài nguyên rừng tại VN chứ không bàn chuyện giá cả, mua bán đâu nhé. Bác Mod đừng xoá bài của em. :)

Xin cảm ơn.

Thủydx

Member
Em xin lỗi các bác cho em sì pam tí ạ.
Tại em thấy í tưởng của bác minhcuong rất hay, tuy nhiên chắc bác í chưa bán hàng cho các đơn vị mà tiền mua là tiền nhà nước lần nào nên bác í chưa hiểu hết được vấn đề :D(nếu không phải mong bác minhcuong bỏ quá cho em nhé). Em nói tới đây chắc các bác cũng hiểu được í em. Dù sao em cũng vỗ tay ủng hộ vì có mua vẫn hơn là không mua, nhà nước tốn 50M mua chó nhưng đỡ mất được m2 rừng nào hay m2 đó, giá trị về lâu dài vẫn hơn nhiều (tuy nhiên là phải mua đem vào sử dụng đấy nhé, chứ một số "dự án" mua xong đắp chiếu thì 1 đồng vẫn đắt:D)

TaiVenh

Active Member
Xin phép hướng các bác vào đúng chủ đề Pet, thay vì bàn về các vấn đề "nhạy cảm" khác. Vừa đúng chuyên môn của ta, vừa mang tính chất thiết thực hơn :p.

Cá nhân em cũng nhất trí với các bác là việc giữ và cứu rừng là quan trọng. Để giữ gìn sinh thái, môi trừong thì 50m không phải là số tiền lớn. Tuy nhiên, nếu là em được quyết, và là rừng của nhà em, em sẽ chỉ cần dùng 1 phần của số tiền này để tậu một bầy khoảng 1 chục chú chó ta (loại to con, máu máu một chút như CPQ, Hmong cộc, Viet dingo...). Đảm bảo hiệu quả chả kém đi tị nào, thậm chí nếu trả thêm tiền một khoá huấn luyện bảo vệ, tấn công thì các chú chó bản địa này sẽ tỏ ra cực kỳ hiệu quả.

Một ý nghĩ nữa, cũng xin chia sẻ luôn: Bảo vệ rừng là công việc khá nguy hiểm. Nói dại nhỡ lâm tặc nó khùng lên dùng vũ khí (dao, rựa) tấn công thì GSD chỉ cần sơ sẩy tí ti là mất toi một đống tiền rồi. Còn chó bản địa thì gì chứ khả năng sinh sản là quá tuyệt. 1 chục con sau 1 năm là chắc chắn quân số ít nhất cũng phải gấp đôi rồi. Mà trong lúc lâm trận thì ưu thế đông quân quan trọng lắm ạ.
"Mãnh hổ nan địch quần hồ"

híhí, nếu là rừng nhà em, tiền của em thì em bỏ hẳn 50tr này để mua khăn gói quả mướp đi ... học cách chọn chó ta & dạy chó ta.

Sau đó về vừa chọn chó + dạy chó trông vườn nhà mình. Vừa bảo vệ được môi trường, tài nguyên, lại biết thêm một môn "kịch độc" nữa. Sau này tha hồ nhân giống, huấn luyện rồi bán lại cho các bác, hoặc cung cấp dịch vụ huấn luyện cho đàn chó của các bác.

Lúc đó có khi phải thuê lại vài chú lâm tặc đứng ra. .. bảo vệ rừng cho mình cũng nên (cái này ở mình vẫn thấy thỉnh thoảng đc lên báo tuyên dương đấy ạ)

Xin phép hướng các bác vào đúng chủ đề Pet, thay vì bàn về các vấn đề "nhạy cảm" khác. Vừa đúng chuyên môn của ta, vừa mang tính chất thiết thực hơn :p.

Cá nhân em cũng nhất trí với các bác là việc giữ và cứu rừng là quan trọng. Để giữ gìn sinh thái, môi trừong thì 50m không phải là số tiền lớn. Tuy nhiên, nếu là em được quyết, và là rừng của nhà em, em sẽ chỉ cần dùng 1 phần của số tiền này để tậu một bầy khoảng 1 chục chú chó ta (loại to con, máu máu một chút như CPQ, Hmong cộc, Viet dingo...). Đảm bảo hiệu quả chả kém đi tị nào, thậm chí nếu trả thêm tiền một khoá huấn luyện bảo vệ, tấn công thì các chú chó bản địa này sẽ tỏ ra cực kỳ hiệu quả.

Một ý nghĩ nữa, cũng xin chia sẻ luôn: Bảo vệ rừng là công việc khá nguy hiểm. Nói dại nhỡ lâm tặc nó khùng lên dùng vũ khí (dao, rựa) tấn công thì GSD chỉ cần sơ sẩy tí ti là mất toi một đống tiền rồi. Còn chó bản địa thì gì chứ khả năng sinh sản là quá tuyệt. 1 chục con sau 1 năm là chắc chắn quân số ít nhất cũng phải gấp đôi rồi. Mà trong lúc lâm trận thì ưu thế đông quân quan trọng lắm ạ.

ngoc_anh

Member
Các bác bàn tán vụ này làm gì cho mệt! Để khi nào rảnh em phỏng vấn bác hạt trưởng hạt kiểm lâm Núi chúa sẽ biết sự thực ngay mà: nguồn gốc chó, giá tiền, sử dụng ra sao.... Bác này nhà cách chỗ em ở chừng 6km. Lâu lâu cũng gặp bác ấy. Điện thoại của bác ấy thì em lại không lưu mới đau chứ!
To bác 6997.snipper: cái nick "bắn tỉa" của bác làm em nhớ đến người bạn em cũng có địa chỉ email có cái đuôi 67 kiểu như bác: t..n67. Bác làm em nhớ bạn quá! :(:)(:)(:)((

vietyen

Member
Hi tiền là của nhà nước mà lị? ai thắc mắc làm chi nhưng mình thấy cái chuyện nhập chó nước ngoài về để bảo vệ rừng thì mình thấy ko ổn rồi, thứ nhất các bác kiểm lâm em thấy ko dành về chó, thứ hai, chó nhập nước ngoài về nều ko biết cách thuần dưỡng thì??? { ngỏm} trong khi đó theo những người nuôi chó lâu năm mà còn chăm ko nổi nữa huống chi mấy bác kiểm lâm, hi chó chết thì mất tiền nhà nước có sao đâu he he he tiền chùa mà lị?? ở việt nam mình thiếu gì chó mà phải nhập nước ngoài về chứ.

bác Snipper nói đúng tại sao lại lãng phí như thế chỉ cần nuôi 1 bầy chó ta huấn luyện thì có khi kết quả tốt hơn nhiều. một lần dẫn đi khoảng 5-6 em 1 người thì cũng ko vấn đề gì, nếu ko thì nuôi chó lai cũng được vừa dễ nuôi to con lại ko quá tốn kém :)

ductam_tn

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
em thì hoàn toàn đồng ý với cách nghĩ của các anh em nhưng mà đây là vấn đề gấp rút nên người trong cuộc họ đâu có nghĩ xa như mình vậy, họ chỉ mong sao có chó về phục vụ liền thôi.

liensapa

Member
Theo em ý tưởng trên là rất hay và thực tế mong rằng ý tưởng này sớm thành Dự án cấp quốc gia.
Em tạm gọi dự án này là "Lâm khuyển" AE tham gia đóng góp ý kiến về dự án này cho rôm rả.

duc_NA

Member
em thấy dự án sử dụng chó bản địa VN rất khả thi, chó bản địa có nhiều đăc điểm thích nghi tốt với khí hậu, địa hình và dễ nuôi nhưng có một số hạn chế đó là tầm vóc của chó bản địa VN nhỏ, và có một số đặc điêm ưu thế khi làm ngiệp vụ của chó becgie mà chó bản địa VN chưa có được. Việc sử dụng chó bản địa VN em nghĩ cần có sự đầu tư nghiên cứu kĩ lưỡng và khoa hoc

Lipschitz

Member

Anh Taivenh hoàn toán đúng, nếu là của mình thì đúng là như vậy. Tại sao phải mua chó ngoại, chỉ vì các sếp tính rằng nhỡ có sơ sểnh gì, nhỡ chó không bảo vệ được chủ, trách nhiệm quy cho ai. Nếu chó nội thì chắc là có người phải gánh tội, vậy mua chó ngoại, có gì đổ cho nước ngoài thế là xong

mike1803

Member
Sao lại đổ tội cho nc ngoài đc hả bác.Chó tốt mình mua về không dùng đc thì tại mình dốt chứ.Em tán thành ý kiến của bác TV, cứ làm 1 bầy chó ta huấn luyện cẩn thận thì sẽ hiệu quả hơn là mua 2 em GSD nhập.Lâm tặc mà thấy kiểm lâm dẫn 1 bầy chó theo thì chỉ có nước bỏ đồ nghề bỏ chạy.Đấy cũng là 1 cách phát triển giống chó thuần Việt.

phamhuyhoang

Active Member
tuy chó việt nam rất thông minh cũng khá dữ tợn nhưng chưa đủ mạnh khi tấn công hoặc bảo vệ chủ!theo mình thì cần sử dụng cả 2 loại hoặc dùng béc lai!
1,những dòng chó việt nam rất nhanh nhẹn và đặc biệt có đôi tai thính hơn chó béc rất nhiều.nó có tác dụng đánh động và sủa lên để kich động chú béc đi cùng!chó béc dữ dằn nên trấn áp tinh thần đối tượng và cắn trên cao chó việt nam cắn dưới!^_^ như vậy hiệu quả hơn!
2,béc làm việc trong địa bàn rừng núi không nhanh nhẹn và thích ứng thời tiết kém lại tốn money nên khi dùng béc lai thì nó thích ứng rất nhanh không sợ ốm đau , người nó nhỏ hơn béc thuần nên khi luồn lách rất nhanh trong rừng.sức tấn công thì cũng không thua kém gì béc thuần cả!
theo mình được biết thì bộ đội biên phòng đã và đang tiến hành dự án nuôi và huấn luyện các chú chó lai để sử dụng trong tuần tra (khi nó có bị chết trong chiến đấu cũng đỡ sót hơn)

Anhcv

Member
Em không nghĩ vậy. Chó lai thì nhiều dòng khá thông minh nhưng dòng béc lai thì em thấy nó không được lanh lắm. Còn về chó bản địa chê nó nhỏ kém khả năng tấn công là không chính xác. Con săn Tây Ninh nhà thằng em của em nuôi ít vận động mà cơ bắp đầy mình. Hôm đi khám sức khoẻ nó cân nặng 40kg mà là chó cái. Hiện nay nó gần 6 tuổi to hơn con PQ luôn. Người lạ đến nhà nó chồm lên xích căng muốn sập cửa luôn. Em rất nể sức khoẻ, thính và khứu giác con này.
Ngoài ra xem phóng sự ảnh của các anh về chó HMông, chó Bắc Hà, em thấy chó ta rất tuyệt hoàn toàn có khả năng thay thế chó ngoại về nghiệp vụ giữ rừng và đất. Khả năng phối hợp tấn công bầy cực lớn. Vóc dáng khá, linh hoạt và phối hợp tốt.
Một bầy chó phối hợp giữa GSD và chó ta thì em chưa thấy và không biết có ổn hay không. Vì tốc độ khác nhau và ý thức bầy đàn cũng khác nhau.
Vài dòng suy nghĩ mong bác đừng phật lòng.

minhcuong

Active Member
Xin phép lạc đề rồi lại quay lại chủ đề chính "Chó bảo vệ rừng". Em xin kể một câu chuyện về chó ở rừng. Em làm kỹ thuật, văn không giỏi, nhớ đến đâu kể đến đó, hơi lộn xộn một tý. Mong các bác thông cảm :)

Phần 1
------------------------------ Rừng -----------------------------------------
Hai năm trước, lúc tôi vừa đi học nước ngoài về, đang tìm việc làm mới, thì có một sự việc đến với tôi rất tình cờ. Câu chuyện liên quan đến người này, người kia, nên tôi xin phép được thay tên đổi họ, đổi địa điểm để tránh những phức tạp không đáng có sau này.

Thằng em họ tôi mở một công ty nhỏ cung cấp thiết bị báo động, cảnh giới, camera siêu nhỏ, máy ghi âm gài cúc áo … đại loại toàn đồ độc, công nghệ cao. Công ty chỉ có hắn và một kế toán kiêm đủ việc. Một hôm, hắn nhờ tôi đóng thế hắn cho một chuyến giao hàng ở một vùng rừng tận trong miền Trung. Công ty hắn trúng một gói thầu thiết bị chụp hình động vật hoang dã tự động trong một dự án bảo tồn động vật do châu Âu tài trợ. Khi gửi thầu, để đủ cơ cấu nhân sự, hắn nhét luôn CV xin việc của tôi (trước khi về VN, tôi có nhờ hắn xem có chỗ nào hay thì gửi vào hộ), rồi biến tôi thành nhân viên kỹ thuật của hắn. Lần đó đi cài thiết bị, có cả chuyên gia nước ngoài đi, nên hắn cuống quýt không biết xử lý ra sao vì hắn vừa kém tiếng Anh, hơn nữa thiết bị quá mới, chưa một lần sử dụng ở VN, hắn lại không thể chôn chân ở nơi không có sóng di dộng liền 2 tuần lễ, bỏ mặc công việc làm ăn, thuê người khác cũng không tin tưởng.

Hắn là dân sales nên khoản vật nài đạt đến độ tinh tế. Sau nhiều lần ngại ngần, tôi đành nhận đóng vai nhân viên kỹ thuật phụ trách việc giao hàng và cài đặt thiết bị. Tranh thủ lúc thất nghiệp, đi du lịch khám phá thiên nhiên cho đỡ chán. Tiền, tàu xe, ăn uống được dự án bao trọn gói.

Nơi tôi và chuyên gia châu Âu, tên là Phil, phải đến là một vùng rừng nguyên sinh . Chúng tôi phải thuê thổ dân vùng đó, dùng xe thồ rồi trâu để gùi các máy nổ, thiết bị chuyên dụng cùng tư trang đi từ làng vào vượt qua núi rồi vào đến hạt kiểm lâm kiêm nhiệm bảo vệ động vật thú quý trong rừng. Phil là người gần gũi với thiên nhiên nên chuyến đi này rất thú vị. Còn tôi, chuyến đi chỉ đẹp trong 1 ngày đầu, còn các ngày sau đó, là những đêm dài nhớ giường đệm tử tế, muốn ngủ yên không phải nghe muỗi, bọ, đom đóm vo ve từ chập tối đến sáng hôm sau, sáng dậy có chỗ đi vệ sinh tử tế, chứ không phải ngồi bụi rậm, thỉng thoảng có một con bò sát lạ hoắc phóng vụt qua tưởng như nó sắp nhảy bổ vào người mình.

Sau ba ngày đi bộ cùng phu khuân vác, chúng tôi đến hạt kiêm lâm. Cơ ngơi hạt kiểm lâm là một khu lán trại nhỏ nằm dựa quả đồi, bao quanh bụi duối dại . Trạm có 4 người, một trưởng hạt, hai kiểm lâm trong biên chế, và một thanh niên trẻ, tên Tùng, tá túc tại đây. Ba người kia đều xuất phát từ nông thôn, nên chuyện trò rất mộc mạc, cứ một lúc lại xoay về đề tài nông thôn, cày cây, mùa vụ, quê tôi thế nọ, thế kia. Tùng thì ngược lại. Tùng là đã từng thi trượt đại học 2 lần, hết hy vọng Tùng phụ bếp nhà hàng. Do máu cờ bạc, lô đề nên Tùng bị chủ nợ truy đuổi gắt gao, nên về đây nương náu được gần 3 năm, nương nhờ ông chú ruột là trưởng hạt.

Sáng đến, trưa Phil đã mải mê đi nhặt đủ loại phân động vật trong rừng vào những hộp nhỏ rồi phân loại, đối chiếu với quyển từ điển phân động vật chuyên ngành. Theo như Phil kể, thì ở châu Âu, chỉ có 5 nhà phân học, dựa vào đặc điểm của phân mà luận ra loài động vật, độ tuổi, tập quán sinh sống, thức ăn, … Lương không cao, công việc phải đi những nơi hẻo lánh nhưng không bao giờ sợ bị mất việc, bởi có quá it người đam mê nổi công việc nặng mùi này.

Phil hiền lành, ít nói, chuyên tâm. Còn Tùng xốc nổi, cái gì cũng tìm hiểu một tý cho biết. Công việc chính của Tùng ở hạt là trồng rau, chăn nuôi gà, lợn và chó. Tùng chăm một đàn chó gồm khoảng 4 con chó cỏ và một Rot, đàn gà ta độ hai chục con, lợn khoảng năm con. Ở đây tất cả lợn, gà, chó tự lo vào rừng kiếm sống. Tùng huấn luyện đàn chó của mình, sáng sáng lùa đàn gà, đàn lợn đi loanh quanh bới giun, đào củ, lá ăn. Chó thì ăn cơm thừa, không đủ no, thì vào rừng tự bắt chuột và các thú nhỏ khác. Tùng kể, cả đàn chó bảo vệ đàn gà và lợn rất tốt. Chó ở đâu, là cáo , chồn, cầy không bao giờ dám bén mảng để bắt gà. Thi thoảng, hễ con gà nào ốm yếu, hoặc dù, là lập tức đàn chó đánh hơi được. Con Lim, chó ta đầu đàn, sẽ cắn vào cổ rất ngọt, rồi lôi ra xa để đàn chó cùng xé xác ăn thịt.

----------------------------- Chờ phần 2 tiếp----------------------------------

choiganoi

Hay quá bạn Minhcuong oi! tiếp đi nào. Đọc bài của bạn mà tôi tưởng tôi đang ở trên rừng vậy.

Shakhi Viet

Active Member
ấy dà một ngày lượn qua chỗ này mấy lần mà vẫn chưa được đọc, sốt ruột quá anh Cường ơi