• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Quán cafe Mèo - Sao lại không thể ?

Em dự định mở một quán cafe Mèo - như ở bên Nhật Bản ấy , các bác thấy việc đó thế nào .

Quán cafe Mèo sẽ là nơi để các fan yêu mèo đến gặp nhau , chơi với các chú mèo được nuôi tại quán , đặc biệt các hộ gia đình không có điều kiện nuôi động vật có thể cho các bé đến tiếp xúc với động vật để phát triển tâm hồn , sự yêu thương cho các bé .

Đồng thời , mục đích chính là quán sẽ là nơi tiếp nhận chăm sóc , tìm chủ nhân cho các bé mèo tội nghiệp bị vứt bỏ , mua bán làm thịt mọi người cưu mang nhưng không có điều kiện nuôi lâu dài , cả các bé mèo mà chủ nhân có công việc không chăm sóc được có thể đem gửi tại quán .

Vậy mọi người góp ý giúp em với , về địa điểm thì nên đặt ở quận nào ? Quận trung tâm như Ba đình hoàn kiếm hay có thể ở những quận khác nhỉ ?

ngudaymuon

Active Member
Hơ, hay đấy em, mở ở chỗ nào cũng được, nhưng các quận trung tâm thì giá thuê nhà hơi đắt. Hic.

Đây đúng là 1 ý tưởng rất hay và đáng khen thưởng :-B Em mới tham gia diễn đàn nhưng cũng xin có vài dòng góp ý:

1. Về địa điểm, em nghĩ nên đặt cửa hàng ở khu vực trung tâm là thuận tiện nhất (khu vực quận Hoàn Kiếm) vì đường ở đây dễ đi và cũng ít khói bụi, có lẽ sẽ thu hút đc nh` ng` đến hơn.

2. Có lẽ việc mở quán cafe, lợi nhuận đặt ra là hàng đầu, rồi mới đến tình yêu dành cho mèo. Thế nên, sẽ rất tuyệt nếu chị đầu tư thêm ít vốn để kết hợp việc bán các vật dụng cho mèo như nhà cho mèo, dầu tắm, đồ chơi cho mèo ... sẽ thu hút được nhiều người đến cửa hàng hơn. (Đặc biệt là nhà cho mèo, hiện nay nhà cho mèo khá hiếm ở HN thì phải. Em tìm trên Google mãi cũng ko thấy đâu. Em sắp có 1 bé mèo để làm bạn mà tìm mãi vẫn chưa thấy chỗ nào bán nhà cho mèo nó 'hoành tráng' 1 tí như ở bên nc' ngoài)

Ở HN bh cũng ít cửa hàng bán vật dụng cho mèo (theo em tìm hiểu trên diễn đàn, mới chỉ có cửa hàng của bác Mỡ - 93 HHT và Cityzoo -- 114 Xuân Diệu; em mới chỉ nghe nói chứ cũng chưa có dịp đến đó :p) Đây là 2 cửa hàng khá xa trung tâm HN, nên việc mở 1 cửa hàng vật dụng kèm cafe ở trung tâm HN như 1 việc thiết yếu cho nhg~ bạn nhà trên khu vực này mà ko có nh` thời gian để lặn lội xuống tận HHT, Xuân Diệu để mua đồ cho bé yêu.

Hơn nữa, cũng phải có lời lãi thì mới có $ để cưu mang các bé mèo bị bỏ rơi phải ko chị? ^ ^

Trên đây là 1 vài dòng góp ý nho nhỏ của em, mong chị lưu tâm.

Em xin hết. ^ ^

Le To Anh

Member
Cảm ơn bạn huyenhuong vi ý tưởng rất hay, nếu ý tưởng này trở thành hiện thực, mình sẽ ủng hộ thường xuyên. Theo mình được biết thì bạn nên chon khu vực nào giá thuê vừa phải mà diện tích thì rộng một chút, ngoài việc kinh doanh ta có thể tổ chức các buổi gặp mặt ( dạng offline)
Biết đâu từ quán cafe của bạn nhiều em được cứu sống hoặc tìm đựơc chủ tốt . . .
Chúc bạn sớm thành công với ý tưởng của mình.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đã có cafe sâch, cafe xe cổ, đồ cổ, tranh... sao lại không có cafe Mèo ?

Mong các bạn tham gia ý kiến của huyenhuong để biến ý tưởng thành hiện thực nhé.

Cafe Mèo ở Nhật Bản.

Một "Meow Mix Cafe" ở New York City- với quảng cáo:" Quán ăn đặc biệt dành cho mèo và các chủ mèo!"- New York eatery especially for kitties and their owners !

ki ki

Member
Bạn này có cùng ý tưởng với mình, chỉ có điều mình vẫn đang loay hoay sắp xếp các điều kiện để có thể lập được quán và điều hành quán.
Về địa điểm mình nghĩ nội thành cũ 4 quận là hợp lý nhất. Không nhất thiết phải là các phố chính, miễn sao dễ tiếp cận, có chỗ để xe, việc nuôi nhiều mèo không làm ảnh hưởng tới nhà hàng xóm (cái này quan trọng á). Tiếp theo là sức khoẻ của mèo, tập trung đông như vậy nên phải đảm bảo mèo có sức khoẻ tốt, tránh lây nhiễm bệnh giữa mèo (cái này có thể nhờ bác Báu). Tiếp theo nữa là quản lý, nhìn lũ mèo ở quán cà phê bên Nhật ngoan như thế cơ mà. Bạn phải làm sao để thuần mèo, làm chúng không sợ người lạ, giữ trật tự và không phá >.< Và làm thế nào trông giữ chúng nó, tránh việc bị bọn bất lương câu, bắt trộm.
Tớ cho là đấy là những cái khó khăn. Những cái khác thì là chuyện dễ, kể cả chuyện quá có kiếm ra $$$$ không. Nếu bạn vẫn nung nấu thì hôm nào chúng mình offline thảo luận tiếp, biết đâu có nhiều ý kiến khác sẽ có ích cho bạn.

9669_9669

Member
1 ý tưởng tuyệt vời.Như thế chắc mình sẽ ngồi lì cả ngày ở đấy mà vuốt ve lũ mèo yêu mất.

Mọi người cùng giúp một tay để ý tưởng này cùng thành hiện thực nhé . Mình đã nghĩ đến các vấn đề về vệ sinh và phòng dịch bệnh , cái này có lẽ phải nhờ bác Báu chỉ bảo và giúp đỡ nhiều .

Các địa điểm hiện nay em thấy khả thi là khu vực Hồ Đắc Di , khu vực Trúc Bạch , Cửa Nam . Giá thuê mặt bằng vừa phải với quy mô nhỏ và mục đích ban đầu . Các quận trung tâm thì có vẻ rất thuận tiện nhưng ở đó quá xô bồ , cộng thêm giá thuê đắt , mặt bằng càng lớn lại càng đắt , không thích hợp cho một chỗ đặt lợi ích chung lên hàng đầu như cafe Mèo đang hướng tới .

- Còn về việc có không gian sân vườn thì mình sợ mèo sẽ đi mất , vậy có nên làm một không gian khép kín nhưng vẫn thoáng và hướng về thiên nhiên ?

- Sản phẩm cung cấp cho chó mèo có thể hợp tác với cityzoo hoặc anh Tú hht .

- Việc chủ cho thuê địa điểm chấp nhận có nhiều động vật ở chỗ họ tương đối khó , các bạn cùng giúp mình tìm kiếm nhé .

chjpbong

Member
mở ở Thanh Xuân đi ạ,hí hí, cho nó gần chỗ em...các chỗ nói trên xa quá...Việc tìm chủ cho thuê có lẽ cung nên tìm những chủ nhà yêu quý động vật. Mỗi người giúp 1 tí để xây dựng lên 1 nơi thật tuyệt cho chính nhưng chú mèo của mình

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Mình chính là chị ấy đấy bạn ạ :( . :d . Mình đăng lên wtt xem ý kiến các mẹ thế nào đấy mà . :D .
Hehe, em buồn cười chỗ này quá chị Hương ạ:D! Em CỰC KỲ CỰC KỲ ủng hộ ý kiến của chị, tuy chưa quen thân nhau nhưng chị hãy nhớ em nhé, em đang học lớp 12, thi đh xong là cho em xung vào chỗ chị làm ngay nha, Nickname của em là Neko mà, hehe!

Em sẽ đóng góp ý kiến sau, tuy nhiên nhìn chung ý tưởng hay nhưng mới mẻ ở VN, sẽ khó thực hiện đấy ạ, cố gắng nhé chị!

Hehe, em buồn cười chỗ này quá chị Hương ạ:D! Em CỰC KỲ CỰC KỲ ủng hộ ý kiến của chị, tuy chưa quen thân nhau nhưng chị hãy nhớ em nhé, em đang học lớp 12, thi đh xong là cho em xung vào chỗ chị làm ngay nha, Nickname của em là Neko mà, hehe!

Em sẽ đóng góp ý kiến sau, tuy nhiên nhìn chung ý tưởng hay nhưng mới mẻ ở VN, sẽ khó thực hiện đấy ạ, cố gắng nhé chị!
@Huyenhuong: chị cũng đừng quên em đấy nhé. 'Thi đh xong là cho em xung vào chỗ chị làm ngay nha' :p

~~

Em thấy mô hình quán cafe này khá giống với HD Cafe (ở phố Bà Triệu) của các anh chị bên hdvietnam.com làm. Tất nhiên là HD Cafe có vẻ dễ kinh doanh hơn, nhưng đã có nh`. Còn nếu đợt này Cafe mèo đc thành lập thì sẽ là 'độc đắc' ở HN cũng như VN. Cố lên cố lên.

PS: Em vừa nghĩ ra cái tên là MIAO CAFE, nghe cũng hay đấy nhỉ?! :p

phamhuyhoang

Active Member
ý kiến bạn Hương rất hay ^_^ khi mở bạn làm một góc nho nhỏ có bình nóng lạnh và máy sấy để chủ của mèo có thể tắm cho tụi nó tại đó ^_^ nếu không phải ở hà nội tiền thuê đất cao thì mình đã mở ở hà nội pet cafe ^_^ nhưng mình yêu chó nên chỉ thích liên quan đến chó thôi

Cảm ơn các bạn . Mình đang có vấn đề khó nghĩ quá .

Các bạn biết đấy , cafe Mèo thì có lẽ cũng chẳng cần và nên đặt ở phố , đường nào là trục di chuyển chính trong nội thành . Nhưng nếu đặt ở một con phố nào nhỏ và vắng một chút thì có nên không nếu cũng vì nguyên nhân đấy mà lượng khách ít đi ? Ví dụ như các phố - Gia Ngư , Phó Đức Chính , Khúc Hạo các bạn thấy sao ?

Phi Anh

Member
Cảm ơn các bạn . Mình đang có vấn đề khó nghĩ quá .

Các bạn biết đấy , cafe Mèo thì có lẽ cũng chẳng cần và nên đặt ở phố , đường nào là trục di chuyển chính trong nội thành . Nhưng nếu đặt ở một con phố nào nhỏ và vắng một chút thì có nên không nếu cũng vì nguyên nhân đấy mà lượng khách ít đi ? Ví dụ như các phố - Gia Ngư , Phó Đức Chính , Khúc Hạo các bạn thấy sao ?
Bạn cần tập trung vào đối tượng khách của quán. Pet cafe phục vụ chủ yếu anh em iu thú cưng (chó mèo...) nên cũng không cần thiết pải trung tâm lắm. Miễn sao quán là nơi để anh em tụ tập và đàm đạo trao đổi gặp gỡ để cùng tâm sự về Pet. Chúc bạn sớm mở quán và thành công! Thỉnh thoảng anh em ở tỉnh xa về cũng ghé chơi vui...:-bd

Cún Mèo

Member
Thank you em Hương.

Chị thấy em mở quán này được đấy, vì có nhiều yếu tố có lợi cho em:

1. Em sử dụng máy tính nhiều, em có thể làm social- marketing (facebook; forum...) để marketing cho mình.

2. Về cá nhân có 2 yếu tố: Em có mối quan hệ rộng (bạn bè chị cũng nhiều người biết em :) ); Em yêu mèo và bên em có một cộng đồng khá đông những người yêu mèo biết đến em.

Về quán, cho chị xin phép góp ý nhé:

1. Địa điểm:
Em nên chọn khu vực là phố Thụy Khuê hoặc Hoàng Hoa Thám. Khu vực này khá mát mẻ, đông dân cư, giá thuê rẻ hơn so với các phố lớn, và đặc biệt là từ xưa đến nay, đây đã là khu vực tập trung đông những người bán chó, mèo, cây cảnh.

2. Bài trí quán:
Em có thể tham quan quán Cà phê Bách Thảo, cạnh vườn Bách Thảo í. Quán của em có thể là một không gian thoáng đãng, nhưng được rào lưới một cách khéo léo xung quanh (đầu tư lưới mắt cáo cũng không quá tốn kém, và đảm bảo thẩm mỹ bằng những dây leo như trầu bà, ti gôn cũng rất dễ).

Quán của em sẽ tốn kém một chút về khoản bàn ghế. Chị thì chị sẽ rất thích những cái bàn kính giản dị, thiết kế một cái giỏ ở dưới mỗi bàn để lũ mèo có thể vào đó cuộn tròn ngủ, và khi uống nước có thể nhìn thấy chúng. Em nên đặt những cái bàn kính này ở cửa hàng chuyên làm sắt thép, giá sẽ rẻ hơn mua sẵn rất nhiều, và đảm bảo yêu cầu thiết kế của mình.

Quán nên được trang trí những vật dụng để mèo có thể leo trèo, phá phách. Chị đang hình dung đến những cái cột được cuốn thừng, lắp bóng đèn ở trong. Vừa có tác dụng trang trí, vừa để mèo cào (cái này em có thể nhờ mấy anh bạn nghệ sĩ của em làm được).

Có những tiểu tiết nữa, nhưng chị sẽ tư vấn (nếu em muốn) khi gặp em nhé :)

3. Nhân viên:
Quan trọng nhất là nhân viên phục vụ. Chị đã có lần vào quán nhạc Trịnh và phải nghe nhạc của Ưng - Hoàng - F*ck, vì mấy thằng ranh nhân viên cậy chủ đi vắng, bật linh tinh rồi đấy. Ý chị là nhân viên phải hết sức tâm huyết, và là người có tâm.

Bên cạnh đó, theo chị, đã là kinh doanh thì nên tự đứng lên, không nên "cổ phần". Bởi vì trách nhiệm chỉ nên đổ lên đầu 1 người thôi.

Còn nhiều lắm, nhưng chị đang bận nên chắc không góp ý sâu được. Chị rất mong quán của em có thể trở thành hiện thực, em ạ.

Cảm ơn chị Cún Mèo . Em cũng đang định tìm một căn nhà nho nhỏ trong ngõ , biệt lập và có vườn . Nhưng ở phố nào thì còn phải xem xét , có thể là Thụy Khuê , dướn lên tí nữa thì Hàng Bún . Mấy hôm nay toàn liên lạc phải mấy chủ nhà ương dở , không nghe máy hoặc làm lỡ hẹn đến xem .

Một căn nhà nhỏ và có vườn , yên tĩnh . Mọi người thấy sao ?

Về các vấn đề Bài trí quán khi tìm được địa điểm sẽ định hình nó cho phù hợp , sẽ cần mọi người giúp sức rất nhiều ^ ^ .