• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phân biệt Mèo Russian Blue và mèo Anh lông ngắn

Tonio Vu

Member
Mình thường thấy ở VN chỉ có một giống mèo Anh lông ngắn có màu xám đen , nhưng sau này mình còn thấy có bạn nói một giống khác có hình dạng như thế nhưng lại tên là mèo Russian Blue . Nhưng nhìn thực sự mình chẳng biết nó khác nhau như thế nào , hay cả 2 loại này là một ? Àh mình hỏi thêm chủt nữa vậy mèo Anh lông ngắn nguồn gốc của nó là thế nào các bạn có thể cho mình biết không ?
Dưới đây là mèo Anh mình thường thấy

Còn đây là ảnh của em Russian Blue

Sheryl

Active Member
Mèo Anh lông ngắn đầu tròn, còn mèo Russian Blue đầu tam giác 7 mặt phẳng.

Tai mèo British Shorthair ngắn, rộng ở đáy, đỉnh tai tròn. Tai mèo Russian Blue thì chiều cao và chiều rộng đáy bằng nhau, đỉnh nhọn, nói chung là tai to.

Mắt mèo Anh lông ngắn tròn, màu vàng cam. Còn mắt mèo Russian Blue trưởng thành màu xanh lá cây. Lúc nhỏ màu vàng, lớn chuyển hết thành màu xanh lá cây.

Nếu nói so sánh thì mèo Chartreux giống mèo anh lông ngắn hơn là Russian Blue.