• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nuôi béo mèo

pauldinhqd

Mềnh có 1 con mèo ta. Nuôi được gần năm rùi. Ngày nào cũng cho ăn đầy đủ, nhiều lúc thức ăn nhiều nó còn chẳng buồn ăn tiếp. Mềnh mún nuôi béo nó, mà nó chẳng béo lên j. :((

Các bạn có phương kế j ko? :-?

Azu

Member
Nó gầy quá à mà bạn muốn vỗ béo ? Bình thường nhìn có lộ rõ xương, nhất là xương sườn, mặt nhỏ vêu vao không ?
Còn dáng nó bình thường thì thừa đồ ăn mà không ăn tiếp là nó khôn lắm đấy; chứng tỏ nó biết ăn đủ thế thôi, ăn nữa không tốt cho sức khỏe. Những đứa thế yên tâm, không phải lo ép ăn đâu :))

linkmitu

Member
mèo ta bạn đừng đòi hỏi vỗ béo nó ục ịch. dáng mèo ta dong dỏng hơi gầy 1 chút mới đúng chất mèo ta bạn ạ!
nhưng nếu mèo nhà bạn gầy quá, suy dinh dưỡng thì mới phải cân = lại chế độ ăn. chứ mèo bạn mà vẫn gầy như mèo ta bình thường khác thì kệ nguyên em nó đi bạn ạ.

với cả cho nhiều thức ăn KO BAO GIỜ mèo ăn hết cùng 1 lúc đâu! mèo ko phải chó :)) mèo nó ăn lai rai , ăn cả ngày, 1 lúc 1 tí, có khi nó đang ăn thấy con ruồi là chạy ra vồ rồi đi chơi luôn. lát sau mới về nhấm tiếp cơ.

radium

muốn vỗ béo mèo thì chỉ có nuôi mèo đực và thiến đi, đảm bảo béo úp bép íp vào, chỉ có ăn và nằm ngủ, siêu lười, chả hoạt động gì, nhìn thâý chuột chả buồn để ý hay ngó nghiêng gì cả luôn

Mèo ta thì khó vỗ béo, nhưng béo rồi thì mặt nó trông húp híp nhìn đáng yêu lắm, có thể nặng tới 6kg lận, lông thì mượt khỏi chê, ôm đã đời, cho nằm lên lòng thì một lát mỏi cả chân:D:D

Phu Dung

Moderator
Mèo cũng như người thôi, có con thể trạng béo thì nuôi nấng đầy đủ sẽ béo quay nhưng có con thể trạng gầy, nhỏ con thì nuôi cách gì cũng như con nhái bén thôi.

Ngay cả 3 anh em Tí Chuột nhà mình, là anh em cùng mẹ hẳn hoi nhưng Tí Chuột tuy là mèo đực thiến nhưng vẫn to cao, vạm vỡ, người chắc nịch như cua gạch, nặng hơn 6kg; Tí Cọp là em kế, cũng là mèo đực thiến nhưng chỉ khoảng 4kg, người mềm xèo; còn cô út Sao Nhái thì gầy nhẳng gầy nheo như con nhái bén, nặng chỉ khoảng 3kg là cùng.

Mèo béo tuy dễ thương nhưng không tốt cho sức khoẻ của nó đâu. Béo quá dễ sinh bệnh về tim mạch, tiểu đường giống như người đấy.