• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Niềm vui của 1 breeder

Neapolitan

Active Member
Niềm vui lớn nhứt của tui là nhìn thấy những con chó của tui hạnh phúc bên chủ của nó, và khách hàng của tui có được 1 người bạn 4 chân tuyệt vời do chính tay tui nhân giống ra .

Còn có 1 niềm vui nữa đó là chiến thắng ở dog show bằng chính con chó mình nhân giống ra, sau nhiều năm tháng sàng lọc, lựa chọn rồi chờ đợi chó có bầu, (nhiều khi thất bại), chăm sóc chó con, huấn luyện, chờ nó lớn .... mang ra thi đấu với những breeders khác, cảm giác rất kich thích và hấp dẩn khi mình thắng .

Có nhiều thứ có tiền cũng không mua được .

Nhưng mục tiêu hàng đầu của tui vẫn không phải là dog show, mà chính là hạnh phúc của con chó và khách hàng, dog show chỉ đứng hàng thứ hai mà thôi .

Thỉnh thoảng vợ chồng tui vẫn nhận được thư cám ơn của khách hàng, đây là khích lệ lớn nhứt của tụi tui . Tui xin chia sẻ với các bạn 1 email tui vừa nhận hôm qua . Và qua đây tui muốn gửi đến các bạn trẻ muốn trở thành breeder: Muốn làm 1 breeder tốt rất dễ, niềm vui rất lớn, nhiều khi làm breeder xấu mới là khó, miễn sao đừng để những breeder xấu chung quanh ảnh hưởng tới mình .

Đây là 1 email của khách hàng:

"Hello Trang,

Just to give both of you an update on our puppy “The General”, he is doing great!!! He is VERY smart, loving, gentle, and a joy to have around. He runs a plays around our property, and is happy to follow me all around as I work in the yard. He has been just great. I have never had a more gentle loyal dog! We were extremely lucky to have picked him. We could not be happier!

I have enclosed a few pictures of him that were taken in October at the age of 11 months old.

Thank you,

Jack Erskine"

Tui xin tạm dịch:

"Chào Trang

Chỉ muốn cập nhật với hai bạn thông tin mới nhất về con chó con của chúng tôi "The General", nó rất mạnh khoẻ, thông minh, đáng yêu , ngoan ngoãn, và là 1 niềm vui khi được có nó ở bên cạnh . Nó chạy và chơi quanh sân của chúng tôi, và nó rất hạnh phúc khi đi theo tôi khắp sân khi mà tôi làm vườn . Nó là 1 con chó tuyệt vời . Chúng tôi chưa bao giờ có 1 con chó ngoan ngoãn và trung thành như vậy .

Chúng tôi cảm thấy vô cùng may mắn khi đã chọn nó . Chúng tôi không thể hạnh phúc hơn thế nữa .

Kèm theo đây là những tấm hình chúng tôi chụp vào tháng Mười lúc nó 11 tháng .

Cám ơn

Jack Erskine

minhcuong

Active Member
....
Chỉ muốn cập nhật với hai bạn thông tin mới nhất về con chó con của chúng tôi "The General", nó rất mạnh khoẻ, thông minh, đáng yêu , ngoan ngoãn, và là 1 niềm vui khi được có nó ở bên cạnh . Nó chạy và chơi quanh sân của chúng tôi, và nó rất hạnh phúc khi đi theo tôi khắp sân khi mà tôi làm vườn . Nó là 1 con chó tuyệt vời . Chúng tôi chưa bao giờ có 1 con chó ngoan ngoãn và trung thành như vậy .

Chúng tôi cảm thấy vô cùng may mắn khi đã chọn nó . Chúng tôi không thể hạnh phúc hơn thế nữa ....
Chúc mừng anh. Để có được email cảm ơn vài dòng này từ khách hàng là cả bao công sức, đầu tư, kinh nghiệm, chăm sóc, huấn luyện, lựa chọn và cả trải nghiệm thất bại (chắc cũng không ít đâu :)).

Em chưa có diễm phúc nuôi chó đẻ bao giờ cả. Lab nhà em là chó đực. Có một nhà họ xin giống, lúc đẻ ra các cháu đều khoẻ mạnh, quấn chủ, chạy nhảy nhanh nhẹn, dễ huấn luyện, biết sủa trông nhà, nhưng thân thiện với trẻ con. Có ông mua hẳn hai con. Khi ra công viên, ông cứ chỉ con Lab nhà em rồi kể với mọi người, đây là con bố của 2 con chó ông ý đang nuôi....

Chỉ một lời giới thiệu vậy thôi...

Xin chia sẻ niềm vui của A Neo !!!
làm 1 breeders tốt thiệt khó mà cũng thiệt vui phải ko A ...!!!
tui hiểu dc niềm vui của A
mong rằng có dịp gặp A ở SG nhé ...thân !

Neapolitan

Active Member
Chúc mừng anh. Để có được email cảm ơn vài dòng này từ khách hàng là cả bao công sức, đầu tư, kinh nghiệm, chăm sóc, huấn luyện, lựa chọn và cả trải nghiệm thất bại (chắc cũng không ít đâu :)).

Em chưa có diễm phúc nuôi chó đẻ bao giờ cả. Lab nhà em là chó đực. Có một nhà họ xin giống, lúc đẻ ra các cháu đều khoẻ mạnh, quấn chủ, chạy nhảy nhanh nhẹn, dễ huấn luyện, biết sủa trông nhà, nhưng thân thiện với trẻ con. Có ông mua hẳn hai con. Khi ra công viên, ông cứ chỉ con Lab nhà em rồi kể với mọi người, đây là con bố của 2 con chó ông ý đang nuôi....

Chỉ một lời giới thiệu vậy thôi...
Khách hàng nhiều người gữi thư và hình mấy con họ mua cho tui lắm, và chia sẻ rất nhiều vui buồn, có người còn khóc trên phone khi con chó họ bị bệnh .

Minhquang_sg, tui thì thấy làm breeder tốt dễ hơn, không phải suy nghĩ gạt người ta, không phải làm người khác đau lòng, tiền đó kiếm được nuốt cũng mắc nghẹn . Chỉ có làm breeder nhân giống ra con chó đẹp đẳng cấp quốc tế mới khó thôi .

phamhuyhoang

Active Member
anh thật là hạnh phúc khi được nhận những lời như vậy^_^ cũng có người ban đầu chưa có sự tính toán trong tiền bạc thì cũng muốn làm breeder tốt nhưng sau này lợi nhuận làm người ta mờ mắt ^_^ ở việt nam giá như có nhiều người breeder được nhận thư cảm ơn như anh thì hay biết mấy ^_^

Neapolitan

Active Member
anh thật là hạnh phúc khi được nhận những lời như vậy^_^ cũng có người ban đầu chưa có sự tính toán trong tiền bạc thì cũng muốn làm breeder tốt nhưng sau này lợi nhuận làm người ta mờ mắt ^_^ ở việt nam giá như có nhiều người breeder được nhận thư cảm ơn như anh thì hay biết mấy ^_^
Nói rất chính xác, nhiều người có được 1 con chó đẹp hay có chút thành tựu đã nổi lòng tham, lúc đầu đàng hoàng, nhưng sau đó thấy người ta tin tưởng mình thì bắt đầu lợi dụng lòng tin của người ta để dở trò . Chứ lúc đầu mới ra nghề có người hỏi mua chó mừng chết bà, lấy cái gì mà gạt ?

toydog

Member
Nói rất chính xác, nhiều người có được 1 con chó đẹp hay có chút thành tựu đã nổi lòng tham, lúc đầu đàng hoàng, nhưng sau đó thấy người ta tin tưởng mình thì bắt đầu lợi dụng lòng tin của người ta để dở trò . Chứ lúc đầu mới ra nghề có người hỏi mua chó mừng chết bà, lấy cái gì mà gạt ?
haha..càng ngày càng thấy trình độ tiếng lóng của bác NEO càng cao,ở canada mà nói tiếng việt chuẩn vậy thì khâm phục.
mà anh cho hỏi chút là con chó đó họ mua từ nhỏ hay mua chó trường thành?tại thấy hình chụp thì nó đã lớn rồi.

Neapolitan

Active Member
haha..càng ngày càng thấy trình độ tiếng lóng của bác NEO càng cao,ở canada mà nói tiếng việt chuẩn vậy thì khâm phục.
mà anh cho hỏi chút là con chó đó họ mua từ nhỏ hay mua chó trường thành?tại thấy hình chụp thì nó đã lớn rồi.
Đâu phải họ gửi hình chó lớn cho tui có nghĩa là họ mua chó lớn đâu . Họ mua nó từ hồi mới có 8 tuần .

Khách hàng vẫn thường gửi hình cho tui sau khi mua chó để cập nhật thông tin và hình ảnh, báo cho mình biết con chó giờ ra sao . Breeder cũng rất cần những hình ảnh và thông tin này để biết con chó mình nhân giống ra mỗi giai đoạn nó phát triễn ra sao, lớn lên nó như thế nào, có vậy mới hiểu được sự nhân giống của mình thành công được bao nhiêu .

Shakhi Viet

Active Member
Bác Nail cho hỏi chút, có phải thời trung cổ ở Ý, NeaPolitan được nuôi để đấu với hổ?

Bác Nail cho hỏi chút, có phải thời trung cổ ở Ý, NeaPolitan được nuôi để đấu với hổ?
Neo là loài mới xuất hiện khoảng 50 chục năm đổ lại đây, kể từ năm 1976 Neapolitan Mastiffs mới là đặc biệt.vì thế không có chuyện Neo đấu với hổ,những tranh ảnh trên mạng chỉ bịp bợm thôi

Neapolitan

Active Member
Đổi tên cho tui hồi nào vậy ????:)):)):))

Neo được tạo ra từ 1 giống chó cổ xưa của Ý đã bị lai tạp và thái hoá vào đầu thế kỷ 20, đó là giống chó tên là Roman Colosser, nhưng người Ý không dùng tên cũ mà đặt cho nó cái tên mới là Mastino Napolitano, điều này có thể nói Mastino là 1 giống chó mới dựa trên nguồn gốc của 1 giống chó cũ, hay nói 1 cách khác Roma Molosser là tổ tiên của Mastino .

Molosser = War dog = Chó chiến đấu ---> Roma Molosser = Chó chiến đấu thành Roma
Có rất nhiếu tài liệu nói Roma molosser được dùng trong chiến tranh ra trận cùng quân đội, săn cọp, sư tử, và cùng với cac võ sĩ giác đấu chiến đấu với cọp ở đấu trường La Mã .

Vậy bây giờ bạn nói tổ tiên con Neo ngày xưa dược nuôi để đấu với Hổ là đúng, nhưng nói con Neo ngày xưa đấu với hổ là không chính xác lắm, vì ngày xưa không có con Neo mà chỉ có con Roma Molosser .

Scoobydoo

Member
Cảm ơn anh Neo về những hiểu biết thật sâu rộng về loài chó Neopolitan, em cũng thích Mastif, đặc biệt là Cane Corso, em đang tìm hiểu thông tin về loại này, nếu anh có thông tin xin anh cho em biết về loại này. Vì Việt Nam em hầu như chưa thấy ai nuôi cả, bởi em cũng muốn là 1 breeder có trách nhiệm và muốn coi vật nuôi là 1 thành viên trong gia đình

Neapolitan

Active Member
Em có search và thấy breeder này http://www.castleguardcanecorso.com/
Bác đánh giá giúp em xem breeder này thế nào ạ, em chưa có kinh nghiệm nhưng đọc thấy thông tin khá là thuyết phục.
nếu bạn muốn tìm hiểu 1 giống chó nào đó, việc dầu tiên là phải tìm hiểu tiêu chuẩn của nó, sau đó tìm hình của những con đoạt giải lớn, và những breeders ở nước mẹ của nó để so sánh với breeder mà bạn muốn mua . (Tìm hiểu những giống chó của nước mẹ ngoại trừ TQ, vì đa số các giống chó của TQ đều do người nước ngoài cứu nguy khỏi tuyệt chủng, phát triển và viết tiêu chuẩn, trong quá khứ người TQ không hề làm gì để cứu chó của họ, thậm chí còn tiêu diệt tụi nó, nguoi TQ sau này mới nhập chó có nguồn gốc từ TQ về TQ để nhân giống, chó đẹp không có nhiều ở TQ) .

Nói về cái website bạn đưa, tui thấy chó của họ không đẹp, cổ quá dài và nhỏ, xương nhỏ, đầu nhỏ, chỉ có nhượng ở chân sau là đẹp, những con như vầy bước đi rất đẹp, rất dể thắng ở show khi không có những con đẳng cấp tham dự .

vanglai213

Active Member
em cũng xin chia sẻ niềm vui với anh,đúng là mỗi việc là 1 niềm vui mới ,niềm vui mà mình đem lại với những người yêu cún ....em nghĩ không chỉ vài người như vậy đâu mà còn nhiều người như thế nữa anh à