• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những em mèo ở Sapa

Phu Dung

Moderator
Hoom trước đi du lịch ở Sapa mình có nghiêng ngó đến các em mèo ở đấy => Làm cái phóng sự nho nhỏ cho hội mèo nhà mình :D

Đây là em mèo của nhà Travel Agency nên em nó bặt thiệp lắm :D

Em mèo này ở Bản Hồ. Bản Hồ phát triển du lịch Homestay mà sao em nó trông xơ xác quá

Em này là con em nhà bán hàng ăn mà gầy hơn cái que, thương thế chứ. Trong ảnh là em nó đang xử lý miếng xương sườn gà đen H'Mông nướng

Em này là trông sáng láng nhất đây. Nhà em là hiệu tạp hóa kha khá ở chợ Sapa nên trông em có của ăn của để :D

Phần lớn mèo ở Sapa mà mình thấy đều là mèo mướp, mướp vằn mướp vện. Các em đều gầy gò, kém sinh động. Có lẽ chỉ được nuôi làm máy đuổi chuột sinh học chạy bằng cơm thôi :( Thương lắm!

anhbob

Member
Trời ơi, em phát hiện ra một điều là càng những hàng ăn thì lại càng hay bỏ đói mèo, vì cứ để bọn nó tha thẩn ăn thừa của khách, tội lắm cơ. Em đã tăm được hai em mèo ở quán bia hơi hay cơm gì đó ở phố Đặng Văn Ngữ (đoạn thông ra Hồ Đắc Di ấy), mèo Xiêm và trắng hẳn hoi, vậy mà bị xích một chỗ, gầy tong teo. Ai mà có gan đến bắt về nuôi nhỉ, em ủng hộ cả hai chân hai tay (tại em cũng làm đạo chích một lần rồi mà), chắc là chẳng sao đâu nhỉ? Vì mình làm với mục đích tốt mà, với lại những chủ mèo đó họ có yêu thương gì mèo đâu?

chjpbong

Member
sao mấy em ý lại gầy tong teo như thế nhỉ...mà ở hàng ăn như thế kia thì....bỏ đói các em ý suốt thì phải

=MrMe0=

Member
Trời ơi, em phát hiện ra một điều là càng những hàng ăn thì lại càng hay bỏ đói mèo, vì cứ để bọn nó tha thẩn ăn thừa của khách, tội lắm cơ. Em đã tăm được hai em mèo ở quán bia hơi hay cơm gì đó ở phố Đặng Văn Ngữ (đoạn thông ra Hồ Đắc Di ấy), mèo Xiêm và trắng hẳn hoi, vậy mà bị xích một chỗ, gầy tong teo. Ai mà có gan đến bắt về nuôi nhỉ, em ủng hộ cả hai chân hai tay (tại em cũng làm đạo chích một lần rồi mà), chắc là chẳng sao đâu nhỉ? Vì mình làm với mục đích tốt mà, với lại những chủ mèo đó họ có yêu thương gì mèo đâu?
uh đúng rồi.Tớ cũng hay đi qua .có 2 em gày gò ốm yếu quá.Nhưng nhìn đáng yêu lắm :X

jolie_lê

Member
Hic ở Sapa cuộc sống còn khó khăn mà
bởi thế các em mèo xơ xác thiếu ăn là đúng rùi, tội nghiệp quá ...

phuongtrinh

Hồi bé bố mình nhậu say cũng "đạo chích" 1 lần trong trường hợp tương tự :nailbitting:. Ông mặc cái áo rộng, bỏ con mèo vào trong áo. Ấm áp quá, chú ta rừ rừ nằm im re. Sau đó bố mình choàng áo khoác ở ngoài rồi lửng thửng về nhà. RỒi thì mình có 1 em mướp mướt rượt để nuôi :praying:.

Cún Mèo

Member
Hồi bé bố mình nhậu say cũng "đạo chích" 1 lần trong trường hợp tương tự :nailbitting:. Ông mặc cái áo rộng, bỏ con mèo vào trong áo. Ấm áp quá, chú ta rừ rừ nằm im re. Sau đó bố mình choàng áo khoác ở ngoài rồi lửng thửng về nhà. RỒi thì mình có 1 em mướp mướt rượt để nuôi :praying:.
Bố em thật là một ông bố say rượu tuyệt vời...

zippor

Member
Nhà mình cũng có lần "đạo chích" một lần, em nó hồi đấy đi lạc vào một quán bia gần nhà, đang ngồi uống bia ở đấy thấy em nó tội tội, hỏi chủ quán thì ông ta cũng không biết, thế là mang em nó về nhà nuôi, mới đầu nhút nhát lắm, người xơ xác, gầy gò, bẩn thỉu, một thời gian sau em nó trởi thành một em mèo đẹp nhất mà mình từng nuôi. Giờ vẫn nuôi em nó. Lông dài và mượt lắm, hai màu vàng trắng, mỗi lần trời lạnh vào mùa đông mà ôm nó ngủ thì sung sướng vô cùng. Chỉ tội mỗi khi em nó bị lây rận của một em mèo khác, tha lôi về nhà, rận nhẩy ra giường, tối đốt thì cứ gọi là hôm sau gãi lấy gãi để.

Cún Mèo

Member
Em đang định làm một bộ ảnh "Những chú mèo Hà Nội"...

Vì khi đi trên đường, em rất hay gặp những chú mèo đứng hóng ngoài cửa í, trông rất tử tế hiền lành (nhưng chả biết có đúng là tử tế hiền lành hay không)...

Ở Hà Nội, có nhiều nhà yêu mèo, nuôi những chú mèo khá to, và hiền hiền (chắc lại mèo đực thiến như hai thằng cu nhà em thôi)...

Em đang mong mình đỡ bận đi để có thời gian... Chẹp, bận quá là bận..

ashita

Dịch giả Vietpet
ở nhà hàng họ chả bao giờ cho mèo ăn vì họ bảo thức ăn thừa khách vứt xuống đất nhan nhản đó, mèo ăn thế cũng đủ no rồi. họ làm gì có quan tâm là miếng xương vứt xuống thì làm gì còn thịt!