• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nghi ngờ mèo bị dại

pjnk

tình hình là thế này ah. E nuôi bé RuRu nhà e từ khi bé được tầm hơn 1 tháng gì đó.Đến nay bé cũng được 4 tháng rồi.Vì là xin được từ một bạn trên diễn đàn có mèo mới sinh nên e thấy rất yên tâm và chưa cho bé đi tiêm vắcxin gì cả.Nhưng nói chung là bé vẫn sinh hoạt rất binh thường.Tuy có hơi hiếu động và hay cắn xé lung tung nhưng e nghĩ đó cũng chỉ là biểu hiện thông thường của mèo trong thời kỳ mọc răng mà thôi.Nhưng đến hai ngày gần đây, bé bỗng dưng "trầm tính" lạ thường, hay lủi vào góc tủ nhà e nằm ở đấy,khi gọi mới bò ra ăn cơm.Lúc đầu e cứ nghĩ là do thời tiết lạnh quá nên bé chui vào đấy cho ấm.Nhưng đến chiều hôm nay, lúc mẹ e đang quét nhà thì bé xông ra giằng cái chổi cắn ngấu ngiến, mẹ e quát thế nào cũng k được.Giằng co mãi không buông, đến lúc mẹ e bỏ chổi ra thì bé xông vào định cắn mẹ e.Lúc đấy cổ họng bé kêu nhưng tiếng rất đáng sợ.Mẹ e sợ quá chạy lên tầng 2 thì thấy bé nằm dài gục đầu xuống đất xong thì từ đấy chui vào gầm tủ lạnh nằm trong đấy.E gọi thế nào cũng không ra nữa.E đã lên mạng tìm hiểu về bệnh dại ở mèo nhưng họ đều nói là do mèo giao du với mèo ngoài mới mắc bệnh.Nhưng e có thể đảm bảo 100% mèo nhà e k hề giao du với bé mào nào khác.Mẹ e thì ngi bé mắc bệnh động kinh ở mèo.E thấy rất lo cho RuRu.Vấn đề hơi dài dòng một chút nhưng vẫn mong mọi người có thể cho e một số ý kiến.E xin cảm ơn ah :)

NUdesu

Member
Nếu không có mèo khác thế nhà bạn có chuột hay gì không? Coi chừng bị lây bệnh từ chuột đấy. :(
Mình cũng không rõ lắm tốt nhất bạn nên cẩn thận vì mình chưa biết được bé bị gì, kẻo bé cắn phải lại phải chích ngừa. :(

pjnk

Nhà mình k có chuột bạn ak :( đấy, mình cũng đang lo nhỡ bé lên cơn rồi lại cắn người thì nguy hiểm.Mình đang tham khảo ý kiến của mọi người,nếu thấy bé vẫn còn hiện tượng như thế thì chắc mình phải cho bé đi bác sỹ thôi :(

zorba_meow

Active Member
Mình nghĩ bạn nên gọi bác sĩ đến tận nhà giải quyết xem sao, nói rõ tình hình trên điện thoại để bác sĩ xử lí kịp thời bạn nhé. Để vậy là nguy hiểm cho cả mèo lẫn chủ đấy. Nhanh nhanh đi bạn.

Kún¥êu

Member
- Nếu nghi ngờ là bệnh dại bạn nên đi găng tay dày và mặc đồ bảo hộ kín toàn thân rồi bắt bé mèo vào trong ***g hay buồng kín ngay. Sáng sớm mai mang bé ra bác sĩ thú y tiêm phòng dại tiện thể khám bệnh luôn cho bé. Chỉ có bác sĩ thú y có chuyên môn mới chuẩn đoán đúng bệnh và chữa khỏi bệnh cho bé. Đôi khi những bé mèo mới lớn cũng có những hành động kỳ quặc, nhưng chúng ta không thể nào chủ quan được. Chúc bé nhà bạn sớm chữa khỏi bệnh.
-Thêm 1 lưu ý nữa là bạn đặt tên tiêu đề phạm quy chế diễn đàn rồi. Hãy gửi thư nhờ Mod chỉnh lại tiêu đề nếu không bài sẽ bị bay vào trong thùng rác.

capella2311

Biểu hiện bệnh không bình thường và còn có khả năng gây nguy hiểm cho chính gia đình bạn như thế thì tốt nhất là nên đưa em ý đi khám ngay ( nhớ đi găng để bắt và cho vào ***g hay hộp cẩn thận ) . Dù có là bệnh động kinh thì cũng phải bắt tay vào điều trị ngay . Chúc mèo nhà bạn sớm khỏe !