• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nói dối Tây !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nói dối Tây !

Ông Raff chuyên gia huấn kuyện chó Bẹc-giê .

Cuối năm 2010, BSGV có làm thông dịch cho Ông Raff chuyên gia huấn kuyện chó Bẹc-giê người Đức trong chuyến đi thăm các cơ sở nuôi chó GSD ở Hưng yên, Hải dương, Hải phòng và Quảng Ninh. Một tình huống bất ngờ buộc tôi phải nói dối khi qua một cửa hàng thịt chó Tiên lãng- Hải phòng. Biển hiệu Nhà hàng Thịt chó lai có hình một GSD đẹp, chuẩn. Raff chỉ tay ra hiệu cho lái xe dừng lại vì nghĩ rằng một Trại chó giống GSD. Tôi vội nói ngay: Trại này đã chuyển chỗ rồi nhưng chưa tháo biển !

May mà Tây không biết tiếng Việt nên việc nói dối để chống chế đã có hiệu quả !

Raff với gia đình Đỗ Ảnh - Hưng Yên.

Raff với anh em GSD Vietpet Hải phòng.

Liêm Vietpet Quảng Ninh " điếu đóm" cho Tây !

Đại diện Quảng Ninh chiêu đãi Raff.

Mời xem link có liên quan đến Tây : " Ông Tây hấm ".

dung_bth

Member
Hihi, đôi lúc những trường hợp như vậy cũng xảy ra hoài anh há, phải nói dối thôi chứ không thì không biết bác ý nghĩ gì (chỗ đó cũng sang quá nhỉ GSD người ta nuôi còn không có mà đem vô nồi thịt), cũng mong là bác ý không phát hiện, nhưng nếu bác ý ở lâu tại VN mình thì chắc muốn nói dối Tây cũng khó anh nhỉ.

anh khoi

Member
dối trá quá đi. Bó tay người việc lun. Vì lợi nhuận mà làm mất lòng tin

smalbacba

Member
Người nói dối thường bị sức ép tâm lý nhiều hơn người bị nói dối nhiều !Và chỉ trường hợp bất cả kháng mới phải dùng đến chiêu này .Đa số những lời nói dối không nhằm mục đích vụ lợi đều có thể thông cảm ,(kể cả khi người bị nói dối biết sự thật ).
Chỉ tội cho Bác Báu phải chịu tiếng xấu thay cho bọn bán thịt chó..

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Đây là cách "nói giảm nói tránh" mà bác Greenvet đã sử dụng để đưa ra! Phải nói là đúng lúc kịp thời và đúng chỗ phải ko ạ?? (giống bài Trí khôn ở đâu)

Việt Nam có cái hay là dễ "đồng hóa" người khác lắm, nhất là cái xấu. Đến bọn Nhật ngoan thế còn bị vụ PCI.
Em quen với một bác đồng chủng với bác Raff này, một Kts cũng khá nổi tiếng ở HN, vậy mà vẫn xơi bảy món đấy. Cho nên, nếu bác nào ở lâu thì không cần thiết phải "nói dối" họ làm gì cho mệt.