• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên im lặng hay nên nói ????

Status
Không mở trả lời sau này.

Neapolitan

Active Member
Các breeders yêu quý chó nói chung, và giống chó của mình nuôi nói riêng, các bạn bỏ bao nhiêu công sức và tiền bạc, tâm huyết để nhân giống và bảo tồn giống chó đó đúng tiêu chuẩn . Vậy các bạn nhìn thấy những người bán những con chó không giấy tờ, không đúng tiêu chuẩn, thậm chí nhìn giống lai , màu sắc hoàn toàn không có trong tiêu chuẩn nhưng họ lại nói đó là chó thuần chủng, các bạn có thấy khó chịu hay không ?

Các bạn cho tôi lời khuyên trong những trường hợp sau tôi nên im lăng hay nên nói ?

- Chó không giấy, không đúng tiêu chuẩn nhưng cứ quảng cáo thuần chủng để bán chó .

- Những giống chó đang trong giai đoạn tranh cãi khắp nơi trên thế giới, có nên mang ra bàn luận, mổ xẻ để người chơi chó ở VN hiểu thêm về giống chó đó hay không ? hay im lặng mặc kệ tụi bay, đứa nào không biết chết ráng chịu, nói ra thì đụng chạm những người đang sở hữu giống chó đó, và các fan hâm mộ giống chó đó, hay đất nước sản sinh ra giống chó đó, đương nhiên là họ sẽ không thích (mặc dù họ chưa chắc đã hiểu gì về giống chó đó), họ chỉ dựa vào kiến thức đọc được từ internet, mà không hề biết được bao nhiêu chuyện bí ẩn bên trong . Hay nói thẳng ra là họ dốt nhưng cứ nghĩ mình biết nhiều lắm .

- Ở nước ngoài họ thành công vì họ cởi mở, không coi trọng mặt mủi của giống chó hay quốc gia nào hết, họ sẳn sàng mổ xẻ để nhìn sự việc qua nhiều khía cạnh, họ sống với thựa tê và khoa học chứ không phải sống trong huyền thoại . Vậy tôi có nên mang những tư tưởng như vậy vô VP hay không ?

- Những hình ảnh và cách thức nuôi, dạy, nhân giống bị thế giới lên án, nhưng nó lại ngang nhiên được post ở VP, có nên lên tiếng để mọi người hiểu thêm tại sao thế giới lên án những hành động đó, và để làm sạch hàng ngũ những người nuôi chó chân chính ở VN, sau này hội nhập thế giới không bị người ta coi thường . Hay nên im lặng, có ngược đãi chó thì cũng đâu phải chó của mình, có coi thường thì coi thường hết cả đám chứ có coi thường riêng mình đâu, lên tiếng chi cho chúng ghét ???

- Những người không biết hay biết nhưng cố tình dùng sai danh hiệu các con chó và giấy tờ, nên im lặng hay nói để họ biết mà sửa, và cũng để những người mua chó hiểu rõ hơn các danh hiệu và giấy tờ ??????

- Thấy những điều nguy hiểm cho cộng đồng, như những hình ảnh chọi chó, huấn luyện chó hung dữ, huấn luyện chó cắn 1 cách bừa bãi nhưng không đi kèm với tư vấn giáo dục . Nên im hay nói ? tại chó có cắn cũng đâu có cắn tôi đâu .

- Có nên nhắc nhở những người quảng cáo miễn phí cho chó chợ ở các nước chung quanh VN mà không hề ý thức rằng nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển cho giới nuôi chó trong nước hay không ? Là 1 breeder tôi hiều rất rõ khó khăn cua các breeder chân chính, nhưng chuyện chó chợ ở trong nước đâu có ảnh hưởng gì tới tôi đâu, vậy tai sao tôi phải lên tiếng ???

- Hay tốt nhất là nên ngậm miệng lại để mấy người thiếu ý thức và vì lợi ích cá nhân tha hồ muốn làm gì thì làm, nói ra có hại chứ chẳng có lợi, im lặng sẽ được lòng nhiều người, im lặng hay nói ngọt để kiếm nhiều khách hàng bán chó về VN có phải tốt hơn không ? Có phải tôi đã quá ngu hay không ? làm những điều chẳng có lợi gì cho mình hết .

my_lucky

Active Member
vài lời góp ý....

Các breeders yêu quý chó nói chung, và giống chó của mình nuôi nói riêng, các bạn bỏ bao nhiêu công sức và tiền bạc, tâm huyết để nhân giống và bảo tồn giống chó đó đúng tiêu chuẩn . Vậy các bạn nhìn thấy những người bán những con chó không giấy tờ, không đúng tiêu chuẩn, thậm chí nhìn giống lai , màu sắc hoàn toàn không có trong tiêu chuẩn nhưng họ lại nói đó là chó thuần chủng, các bạn có thấy khó chịu hay không ?
VA :Tại sao lại không khó chịu nhỉ?? Cái quan trọng là người mua hoặc người biết con chó đó có hiểu biết sâu về dòng chó đó không, nếu họ không biết thì nói thế nào được ???

Các bạn cho tôi lời khuyên trong những trường hợp sau tôi nên im lăng hay nên nói ?

- Chó không giấy, không đúng tiêu chuẩn nhưng cứ quảng cáo thuần chủng để bán chó .
VA :Nếu những ai biết con chó nào không thuần chủng, không có giấy tờ gì cả mà cứ quảng cáo rầm rộ mong bán với giá cao thì nên thông báo trên thông tin đại chúng để mọi người cùng biết.Điều đó là tốt chứ không xấu, cái quan trọng là người nói phải có kiến thức sâu rộng, phải trung thực, thông tin phải chính xác 100%, chuẩn không cần chỉnh thì anh em mới đỡ phải bàn cãi và người bị vạch trần mới tâm phục khẩu phục.

- Những giống chó đang trong giai đoạn tranh cãi khắp nơi trên thế giới, có nên mang ra bàn luận, mổ xẻ để người chơi chó ở VN hiểu thêm về giống chó đó hay không ? hay im lặng mặc kệ tụi bay, đứa nào không biết chết ráng chịu, nói ra thì đụng chạm những người đang sở hữu giống chó đó, và các fan hâm mộ giống chó đó, hay đất nước sản sinh ra giống chó đó, đương nhiên là họ sẽ không thích (mặc dù họ chưa chắc đã hiểu gì về giống chó đó), họ chỉ dựa vào kiến thức đọc được từ internet, mà không hề biết được bao nhiêu chuyện bí ẩn bên trong . Hay nói thẳng ra là họ dốt nhưng cứ nghĩ mình biết nhiều lắm .
VA :Em nghĩ là có gì mới, hay, lạ thì bác cứ mạnh dạn mang ra đây cho ACE trên diễn đàn cùng bàn luận.Người nào biết đến đâu nói đến đó, nghĩ sao nói vậy.Vừa biết thêm điều mới vừa có thêm kinh nghiệm.
- Ở nước ngoài họ thành công vì họ cởi mở, không coi trọng mặt mủi của giống chó hay quốc gia nào hết, họ sẳn sàng mổ xẻ để nhìn sự việc qua nhiều khía cạnh, họ sống với thựa tê và khoa học chứ không phải sống trong huyền thoại . Vậy tôi có nên mang những tư tưởng như vậy vô VP hay không ?
VA :Vấn đề này thì còn tuỳ anh àh, cái chuyện mổ xẻ nhiều khía cạnh thì ok, thực tế và khoa học thì cũng ok nhưng còn vấn đề tinh thần dân tộc thì em thấy cũng tuỳ nước tuỳ nơi và tuỳ người nhìn nhận anh àh.

- Những hình ảnh và cách thức nuôi, dạy, nhân giống bị thế giới lên án, nhưng nó lại ngang nhiên được post ở VP, có nên lên tiếng để mọi người hiểu thêm tại sao thế giới lên án những hành động đó, và để làm sạch hàng ngũ những người nuôi chó chân chính ở VN, sau này hội nhập thế giới không bị người ta coi thường . Hay nên im lặng, có ngược đãi chó thì cũng đâu phải chó của mình, có coi thường thì coi thường hết cả đám chứ có coi thường riêng mình đâu, lên tiếng chi cho chúng ghét ???
VA :Có thể có nhiều cái đang bị lên án trên thế giới nhưng lại rất bình thường tại Việt Nam, vậy thì anh cứ nói ra để mọi người cùng suy ngẫm, còn làm đựơc hay không thì mọi người cùng phấn đấu và cần có thời gian.Thà muộn còn hơn không!
- Những người không biết hay biết nhưng cố tình dùng sai danh hiệu các con chó và giấy tờ, nên im lặng hay nói để họ biết mà sửa, và cũng để những người mua chó hiểu rõ hơn các danh hiệu và giấy tờ ??????
VA :Có nhiều cách giải quyết rất mềm dẻo mà anh, cách của dân Việt Nam mình là cứ từ từ góp ý, giúp họ nếu sai thì sửa dần dần, đánh kẻ chạy đi chứ không ai đánh kẻ chạy lại.Trừ khi thấy hành động của họ nguy hiểm hoặc gây thiệt hại cho người khác thì lúc đó mình phải ra tay thật mạnh để cảnh báo và răn đe anh à.
- Thấy những điều nguy hiểm cho cộng đồng, như những hình ảnh chọi chó, huấn luyện chó hung dữ, huấn luyện chó cắn 1 cách bừa bãi nhưng không đi kèm với tư vấn giáo dục . Nên im hay nói ? tại chó có cắn cũng đâu có cắn tôi đâu .
VA :Vấn đề này nói ra thì dễ, bàn luận cũng dễ nhưng để cải tổ lại thì hơi khó.Vì đến bản thân em cũng thích một con chó hơi dữ một chút trong khi kinh nghiệm huấn luyện và giáo dục thì lại còn non.Khoản này em chưa biết phải góp ý thế nào ạ.

- Có nên nhắc nhở những người quảng cáo miễn phí cho chó chợ ở các nước chung quanh VN mà không hề ý thức rằng nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển cho giới nuôi chó trong nước hay không ? Là 1 breeder tôi hiều rất rõ khó khăn cua các breeder chân chính, nhưng chuyện chó chợ ở trong nước đâu có ảnh hưởng gì tới tôi đâu, vậy tai sao tôi phải lên tiếng ???
VA :....................................!
- Hay tốt nhất là nên ngậm miệng lại để mấy người thiếu ý thức và vì lợi ích cá nhân tha hồ muốn làm gì thì làm, nói ra có hại chứ chẳng có lợi, im lặng sẽ được lòng nhiều người, im lặng hay nói ngọt để kiếm nhiều khách hàng bán chó về VN có phải tốt hơn không ? Có phải tôi đã quá ngu hay không ? làm những điều chẳng có lợi gì cho mình hết .
VA :Nói chung, không phải riêng anh và không phải bây giờ mọi người mới nói ra những điều này, nhưng toàn nói theo kiểu sau lưng, truyền miệng, chưa ai tập chung mổ xẻ những vấn đề nhạy cảm thế này trên thông tin đại chúng cả.Mỗi người có một ý riêng, một cách sống riêng.Cứ thấy đúng thì mình làm anh ạ.Theo em, nếu như các chú bộ đội ngày xưa mà ai cũng muốn giữ thân tránh bom đạn thì không biết giờ này đất nước mình đã được giải phóng chưa:D.
Vài lời góp ý cùng anh!

tuyetl4nh

Member
.

- Những giống chó đang trong giai đoạn tranh cãi khắp nơi trên thế giới, có nên mang ra bàn luận, mổ xẻ để người chơi chó ở VN hiểu thêm về giống chó đó hay không ? hay im lặng mặc kệ tụi bay, đứa nào không biết chết ráng chịu, nói ra thì đụng chạm những người đang sở hữu giống chó đó, và các fan hâm mộ giống chó đó, hay đất nước sản sinh ra giống chó đó, đương nhiên là họ sẽ không thích (mặc dù họ chưa chắc đã hiểu gì về giống chó đó), họ chỉ dựa vào kiến thức đọc được từ internet, mà không hề biết được bao nhiêu chuyện bí ẩn bên trong . Hay nói thẳng ra là họ dốt nhưng cứ nghĩ mình biết nhiều lắm
anh hiểu về cách nuôi chó của người VN chắc cũng qua internet

tosa-inu

Member
Từ mấy cái ảnh PB của hội Tung Của mà bác Neo bức xúc thế nhỉ, giờ vẫn chưa hết, thôi đề nghị bác chủ topic vừa rồi pm cho bác Neo cái link trang web mà bác lấy ảnh nhé để bác Neo và mắng cho chúng nó một trận vì cái tội ngược đãi thú vật.

@ Bác Neo: ở đâu âu đấy anh ạ, anh ở bên đó mà ai đưa ảnh như vậy thì có thể bị tẩy chay nhưng VN thì khác, bọn em chỉ coi đó là ảnh tư liệu để xem thôi.
Em cũng có tham gia diễn đàn OF của Việt Nam, trong diễn đàn này cũng có mục giới thiệu ảnh. bác xem link này nhé, em mà bức xúc như bác thì cả cái diễn đàn OF không thèm nhìn mặt em đâu. link đây mời bác và các anh chị tham khảo cho vui:

http://otofun.net/showthread.php?t=130693

trong đó có cái ảnh rất đỗi bình thường ở VN nhưng có lẽ với bác thì là nó là cái gì nhỉ ........

Nếu ai cũng mang điều kiện ở Việt Nam để mà thoái thác những việc nên làm thì chắc là kết quả chỉ đi xuống. Theo em nghĩ càng ở mức kém thì càng phải cố gắng nhiều hơn. Các bác có nhớ là thu nhập của người Việt Nam (theo thống kê ở Miền Nam), vào những năm 60, là cao hơn cả Nhật Bản và Hàn Quốc, vậy mà bây giờ thì thế nào.
Em đọc một số bài của bác, thấy bác là người hiểu biết và có tâm huyết, vậy việc bác phổ biến kiến thức tiên tiến và bầy tỏ chính kiến của bác ở từng trường hợp cụ thể, theo em nghĩ, là sẽ được nhiều người quan tâm và suy nghĩ.

Neapolitan

Active Member
Hôm nay tôi lại nhớ tới những lần về VN, lái xe tới đèn đỏ tôi dừng lại, tất cả mọi người vô tư vượt đèn đỏ, có rất nhiều người ngoái đầu lại nhìn tôi, coi tôi như người từ hành tinh khác tới, có người còn quay đầu lại chửi tôi nữa . Chắc tại tôi học luật đi đường ở VN qua internet nên mới như vậy .

Bây giờ tôi chỉ có thể nói với toàn bộ những người yêu quý chó và những breeders chân chính ở VN 2 chữ thôi: "Rất tiếc"

emily_vn

Member
Khổng Minh trước có tài xoay thiên hạ, ngồi lều tranh ko bước ra khỏi cửa mà đã biết thiên hạ sẽ chia 3.
Tiếc thay ko gặp thời, gặp chủ, gặp phải Lưu Bị yếu nhược, từ bi, bỏ Kinh Châu của Lưu Biểu ko nỡ cướp, sau rồi bị Lục Tốn dùng kế liên hoàn đốt 14 trại và đại bại tại Đông Ngô.
Uổng thay một đời Khổng Minh, chỉ ko gặp thời gặp chủ...

BUBBA

Super *********
Chúng ta cần ý kiến tranh luận trái chiều để tự hoàn thiện mình.

Mời anh Neo có ý kiến thoải mái ạ.

1stLady

Member
Từ chuyên môn goị đây là "thời kì quá độ" đấy các bác ạ :)
Nhìn lại chỉ vài năm trước, các giống Bulldog mới được nhập về với chất lượng và quan niệm về cái đẹp vẫn còn rất "ngây thơ". Nhưng hiện nay Bulldog SG đang có những con giống cực tốt. Nhìn qua Rot hay GSD cũng thế, là những loại đã có ở VN lâu năm. Có 1 điểm khác biệt là phong trào Bulldog, chichiwoawoa, bully... xuất hiện và phát triển sau nhưng về sự chuyên sâu (ko tính phong trào sâu rộng) thì đã gần như đuổi kịp các giống chó lâu đời khác. So bsánh như thế để thấy khi kinh tế khá giả thì quá trình phát triển, nhân rộng 1 giống chó sẽ rút gọn và đi tắt rất nhiều.

"Khi 1 tác phẩm nghệ thuật kiệt tác ra đời, gần như chắc chắn nó xuất hiện vào thời kỳ kinh tế hưng thịnh". Việc nuôi chó cũng thế, khi kinh tế phát triển và nhu cầu đòi hỏi ngày càng cao thì các giống cho sẽ theo đó mà phát triển theo. Không thể đòi hoỉ những breeder nhập hoặc đầu tư cả đống tiền và 1 bầy chó chất lượng cao mà đâu ra thì ko có, nhu cầu quá thấp, lấy gì bù chi.

Các bác cứ yên tâm, thuyền lên nước lên. Đến 1 lúc nào đó VN cũng sẽ có những breeđeđỉnh cao chuyên "xuất khẩu" ra thế giới thôi.

King of bulls

Vietpet sponsor
Chúng ta cần ý kiến tranh luận trái chiều để tự hoàn thiện mình.

Mời anh Neo có ý kiến thoải mái ạ.
Tranh luận trên phương diện tôn trọng lẫn nhau, rất là tốt, thậm chí có thể nói ngụ ý lẫn nhau, nhưng đừng có đem 1 cái gì đó lớn lao thiêng liêng vào cuộc tranh luận như vậy. nếu làm như vậy sẽ đụng tới lòng tự ti và tự hào của mọi người nhiều lắm.
Chó cũng chỉ là 1 con chó thôi. Góp ý chân thành.
Mong các Mod xem xét giúp.

Thân chào,

Hung.tinhyeu

Active Member
Rút cục vẫn chỉ là 01 con chó thôi, con chó đâu có tội tình gì mà cứ mang nó ra làm đề tài để tranh luận. Chỉ có con người mới có tội với con chó.

RƯỢU NHẠT UỐNG LẮM ( LẮM = NHIỀU ) CŨNG SAY............NGƯỜI KHÔN NÓI LẮM ( LẮM = NHIỀU ) DẪU HAY NÓI NHÀM........( NHÀM = NHẢM )

Neapolitan

Active Member
Ông có tranh cãi như thế nào thì là quyền của ông. Nhưng " rất tiếc" là sao?
VN đang đi đúng đường và phát triển tốt mà.
Chỉ là vấn đề nhỏ thôi mà ông cứ làm như to lớn lắm.
Tranh cãi biện luận giữa hai nhóm thì nói về chó thôi, làm gì cứ đem cả ĐẤT NƯỚC mà nói.

ông tranh cãi với tụi nước ngoài xong rồi ông nói tụi nó là "rất tiếc" luôn ah?
Thân chào,
Cho dù là diễn đàn của nước nào mà có hình ảnh chọi chó và ngược đãi thú vật thì tôi cũng sẽ không tham gia .

Rất tiếc là tôi không thể tiếp tục sinh hoạt với các bạn yêu thích chó ở VP nữa .

---------

@Hungtinhyeu, cũng là 1 con chó nhưng có người nhìn thấy nó bị hành hạ và bị dùng để chọi thì thấy đó là niềm vui, nhưng có người nhìn thấy thì buồn nôn . Khác nhau là ở chổ đó .
Cũng là mấy con chó tội nghiệp bị xích vô những sợi xích khổng lồ được post đi post lại ở VP nhiều lần nhưng mod Hungtinhyeu không bao giờ thấy nhàm, mà còn liên tục bấm nút thanks để cổ võ .

------

@Bubba, mod hungtinhyeu đã tỏ rõ quan điểm của BQT VP, nên tôi thấy quan điểm của VP không thích hợp với tôi . Rất cảm ơn bạn .

-----------

Tạm biệt tất cả các bạn .

viet86

Member
Bác từ bỏ diiễn đàn đúng là một tổn thất cho Vietpet nói chung và cho những người đang muốn trở thành breeder nói riêng.Thật tiếc là từ nay sẽ ko còn được đọc những bài viết bổ ích của bác nữa!!

emily_vn

Member
Thật là đáng tiếc, đáng tiếc thay!
Lũ chúng ta ngủ trên giường chiếu hẹp
Giấc mơ con đè nát cuộc đời con!

vinhphuc

Member
Sống trên đời phải biết sống chung với cái tốt lẫn cái xấu, nói như anh Neo thì nếu gần nhà anh có người không cùng quan điểm với anh thì anh phải dời nhà đi chỗ khác sao, nếu sống như vậy em tin chắc đến già anh cũng sẽ không chốn dung thân. Mong anh suy nghĩ lại.

Thanhmk

Member
Cho dù là diễn đàn của nước nào mà có hình ảnh chọi chó và ngược đãi thú vật thì tôi cũng sẽ không tham gia .

Rất tiếc là tôi không thể tiếp tục sinh hoạt với các bạn yêu thích chó ở VP nữa .

Tạm biệt tất cả các bạn .
Tạm biệt anh và chân thành cảm ơn những gì qua VP anh đã giúp tôi hiểu biết, mở rộng kiến thức.

trangphuong

Active Member
Tạm biệt bác Neo, và hẹn gặp lại...:nailbitting:...

Nếu mình tự hiểu được mình...
Trương Chi đâu có thất tình Mỵ Nương...
Nếu mình tự hiểu quê hương...
Thì Từ Thức chẳng lạc đường trần gian...

pinmoi

Member
bạn Neo cứ len youtube mà search đi,nước ngoài để 2 con chó cắn nhau đến rách họng nhưng chỉ đứng quay fỉlm và bình luận,ở đâu củng có cái tốt và xấu,không thể hoàn mỹ tất cả,nếu bạn là người nước ngoài nhưng gốc bạn vẫn là VN,mình không biết bạn sống nước ngoài bao lâu nhưng nếu hướng về quê cha đất tổ mình với 2 chử "rất tiếc" thì mình củng thành thật mà nói là "rất tiếc" với nhân phẩm của bạn

Im lặng là VÀNG :-bd
Mình cũng im lặng từ lâu lắm rồi.
Bác Neo có nhìn thấy cái chữ ký của em không ạ :)

Status
Không mở trả lời sau này.