• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên chọn loại mèo nào cho không gian hẹp?

BlackWings

Hiện mình đang phải ở trọ, phòng trọ rất nhỏ chỉ khoãng 4 x 5 và có 1 gác lửng bỏ trống. Mình lại rất yêu mèo và phải sống 1 mình nên cần 1 em để bầu bạn. Với diện tích sống nhỏ hẹp như vậy liệu mình có thể đưa 1 em về làm bạn được không? Và mình nên chọn giống mèo nào ít hoạt động, không cần không gian lớn để nuôi? Mong mọi người tư vấn cho mình. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

ruồi bẹp

Active Member
cái này mình nghĩ nên chọn tùy tính từng con thôi bạn à bởi vì tuy rằng từng giống mèo có tính cách đặc trưng đấy nhưng nó vẫn có đứa nghịch, đứa ngoan.
ví dụ như mèo ba tư họ vẫn nói tính cách mềm mại, ôn hòa rồi hiền lành nhưng mà mình thấy vẫn có những đứa nghịch như giặc.

Bạn cứ xem xem có loại mèo nào mà bạn thích không rồi khi đi mua chọn bé nào hiền hiền ít nghịch ngợm ý :D

milkygirl6390

Active Member
mình thấy mèo nào cũng thế cả... quậy phá như giặc...:))... càng lớn thì có vẻ sẽ càng nhu mì hơn 1 tí... nhưng nhìn mèo nghịch thì mới thích chứ bạn... mèo mà cứ nằm 1 chỗ thì mua thú bông cho rồi...;))... mình thấy bạn nuôi mèo nào cũng được... mèo tây thì sẽ đỡ hiếu động hơn mèo ta 1 tí... nhưng mèo ta lại khỏe hơn, đỡ đau ốm hơn mèo tây... diện tích 4x5 cộng thêm gác lửng thì dư sức cho mèo chạy rồi mà...có con mèo quanh quẩn chân cho vui cửa vui nhà...chúc bạn mau chóng tìm được mèo yêu nha...:D

tzenki

Member
bạn ơi không phải lo về vấn đề đấy đâu ,mèo nào cũng được .Không quan trọng là mèo nào đâu .Nhà mình rộng nhưng mình nuôi ở chỗ máy tính cũng chỉ có tầm 6m vuông à .Mình nuôi 2 con mèo ở đấy cũng không sao cả đâu .Bọn nó cũng chỉ nghịch ở đấy chứ ít khi ra chỗ khác chơi lắm .Mèo dễ thích ứng môi trường lắm bạn ơi ,nó thích ngóc ngách để chui rúc nên không phải lo chật đâu :D:D

meonho124

Member
Trước khi nuôi mèo phải tính kĩ bạn nhé nào là kinh tế có đủ không , thời gian có đủ không , học nhiều thì bận lắm , lại mệt về lại phải chăm mèo , dọn ị chải lông tắm táp bạn nghĩ mình có đủ thời gian ,khả năng ,sức khỏe ,kiên nhẫn làm không nữa rồi như anh Thuận nói ý

Em cũng cần suy tính kĩ trước khi nuôi mèo không vì sở thích nhất thời mà làm hại em nó khổ về sau!
nếu em là sinh viên xa nhà thì càng không nên nuôi,vì sinh viên thì chưa làm gì ra tiền nên việc chăm em mèo sẽ thiếu thốn cho các bé ấy !về mặc sức khỏe bé nữa mỗi lần bệnh sẽ tốn một khoảng tiền không nhỏ!
rồi khi em ở trọ nếu sống cùng mọi nguời thì càng không nên mua!vì trong đó biết có người nào không thích mèo,rủi ro em sẽ tìm nhà mới cho bé nó sẽ rất tội nghiệp cho bé!
Nếu em sống cùng gia đình thì việc sẽ ổn hơn!nhưng việc chi tiêu cho bé về mọi mặc em luôn bị phụ thuộc bởi người nhà!
mèo và chó hay những thú cưng khác là những con vật được yêu thương nên anh nghĩ em phải có có khả năng tài chính ổn định hãy nghĩ đến!
Nên anh nghĩ nếu em đã đi làm và có được cái riêng cho mình,thì nên mua bé mèo về nuôi để mình tạo cho bé có cuộc sống tốt và xinh đẹp ,từ đó bé sẽ là người bạn bên em!
chúc em vui!
Còn về cái vụ mèo hiền ý thì mình cũng chẳng biết mỗi con nó 1 tính ý có con ở chỗ mua hiền như bụt mà về nhà nghịch như quỷ cứ thấy mở cổng là sẵn sàng phi thân ra ngoài đường , nguy hiểm quá:worried: như Bơ nhà mình thích chạy nhảy lắm nhưng lại không thích nhảy lên chỗ cao
Còn em Bí lông ngắn nhà mình thì hiền như bụt ấy chắc là hợp với nhà nào chật chật cũng ổn vì em ăn xong chỉ thích đi ngủ hoặc tắm nắng thôi không thích chạy nhảy nếu mà thích đùa với em chỉ cần lấy cái que nhỏ trêu trêu là em khoái rồi , rất là ít kêu hoặc kêu rất là bé ọ ẹ trong cổ , chẳng cần xích thì cứ để em một chỗ em cũng nằm yên chỗ đó luôn ngoan cực kì ý :))

Sheryl

Active Member
Bạn nên tới các nhà bán mèo và ngắm nghía kĩ các bé, xem tính cách các bé. Mua các bé hiếu động quá thì nó khỏe mạnh nhưng chăm hơi mệt đấy. Thằng Ren nhà mình nó chạy nhảy suốt ngày, mình không chơi với nó là nó ra cào cấu cắn xé luôn :((. Mình bế nó thì nó giãy ra bảo muốn chơi tiếp, ứ muốn ngủ >_<.

4x5 rồi gác lửng nữa thực sự là đủ để nuôi rồi :D, không chật đâu. Bạn có thể treo một vài đồ chơi từ chỗ lan can gác xép xuống tầng 1 bằng dây thun (gấu bông nhỏ <mình dùng móc chìa khóa hình chó bông>, hay quả bóng). Lúc bạn không có nhà em nó vẫn có thể vờn những đồ chơi này sẽ không buồn chán.

ruồi bẹp

Active Member
mình thấy mèo nào cũng thế cả... quậy phá như giặc...:))... càng lớn thì có vẻ sẽ càng nhu mì hơn 1 tí... nhưng nhìn mèo nghịch thì mới thích chứ bạn... mèo mà cứ nằm 1 chỗ thì mua thú bông cho rồi...;))... mình thấy bạn nuôi mèo nào cũng được... mèo tây thì sẽ đỡ hiếu động hơn mèo ta 1 tí... nhưng mèo ta lại khỏe hơn, đỡ đau ốm hơn mèo tây... diện tích 4x5 cộng thêm gác lửng thì dư sức cho mèo chạy rồi mà...có con mèo quanh quẩn chân cho vui cửa vui nhà...chúc bạn mau chóng tìm được mèo yêu nha...:D
mình đã từng nuôi rất nhiều mèo cả ta cả tây và cái thằng phá hoại nhất mình nuôi là mèo Anh bạn ạ mà nó cũng khỏe như trâu như voi ý, tất nhiên mèo ta quen với khí hậu Việt Nam hơn nhưng nếu nuôi trong môi trường 4 bức tường nhà thì mình nghĩ mèo Tây nó có phần hợp hơn vì đa số mèo tây ít ra ngoài và đi bạt mạng như mèo ta.

@chủ topic: mình nghĩ là bạn chọn 1 bé mèo về rồi k 4-5 tháng thì mang em ấy đi triệt sản thì tính khí sẽ lành hơn một chút đấy :D. Thật ra mình nuôi tướng cướp mãi cũng quen mà giờ đứa nào không nghịch lại cứ thấy nó thế nào ấy nhưng mà nghịch quá như mèo nhà mình thì nhiều lúc cũng vất vả -_-

hathu08

Active Member
Mình cũng là sinh viên, cũng nuôi mèo. Mình nghĩ loại mèo nào không quan trọng, mà nếu nuôi chúng nó trong không gian hẹp thì mình phải bỏ thêm thời gian bày trò cho chúng nó chơi. Nếu có thể thì bạn suy nghĩ đến việc nuôi 2 đứa cho chúng nó chơi với nhau đỡ buồn, như vậy thì nó cũng ít có nhu cầu lang thang bên ngoài hơn

X

xuka3691

Guest
thực ra mình nghĩ việc điều kiện kinh tế của sinh viên với việc nuôi mèo thì cũng không có vấn đề gì cả. có điều kiện thì có thể mua cát vệ sinh, cho ăn thức ăn sẵn còn không có điều kiện thì dùng tro,xỉ than, cát, ăn cơm bình thường. theo mình thì vấn đề quan trọng nhất là vấn đề vệ sinh, nuôi mèo thì phải xác định là có mùi, và chăm dọn dẹp. k thì không gian hẹp mà lại mùi nồng nặc thì khó chịu lắm, khổ cho cả mình, khổ cho cả mèo.
chúc bạn sớm tìm được em mèo vừa ý

thuthu

Member
Dear,

Mình nghĩ vật nuôi có thể thích nghi theo hoàn cảnh của chủ, nhà rộng hay chật, đồ ăn thế nào, miễn là mình quan tâm, chăm sóc các em tốt, tạo điều kiện tốt nhất trong khả năng của mình thì hoàn toàn có thể nuôi được.

Chỉ có một điều vật nuôi cũng như người, không tránh khỏi những lúc ốm đau, nên nếu bạn yêu thương các em thật lòng, thì cho dù điều kiện kinh tế thế nào cũng nên xác định sẽ sẵn sàng chi tiền đưa các em đi bệnh viện nếu cần. Con người ốm cần thuốc thang, vật nuôi cũng thế, rất nhiều khi bị bệnh hoàn toàn có thể chữa được mà chỉ vì chủ nuôi thiếu kiến thức và ngại k đưa đi bác sỹ mà các em mất mạng. Với mình vấn đề chỉ là tiền nhưng với chúng nó là cả cuộc sống.

X

xuka3691

Guest
lâu không thấy chủ top ý kiến gì, không biết bạn đã tìm được mèo ưng ý cho mình chưa. nuôi mèo là phải xác định tinh thần đấy bạn ạ. theo kinh nghiệm bản thân, thì từ ngày nuôi mèo mình sống có trách nhiệm hơn đấy. bạn là sinh viên thì khi nuôi mèo chắc chắn sẽ bỏ được tật tiện đâu ăn đấy, ăn uống linh tinh (vì ngại nấu ^^), vì mình không ăn cũng phải nấu cơm cho mèo mà