• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cách phòng bệnh dịch của căn cứ Cường nhỏ

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn Cường nhỏ sử dụng vôi bột pha nước sau đó tráng lên máng phân chim rồi dán giấy lên, nước vôi sẽ thấm qua giấy thế là xong :) ! Một cách làm khá hiệu quả để khử trùng phòng bệnh.

Bạn Cường rất sẵn lòng hướng dẫn anh em một cách phòng dịch hiệu quả mà bạn đang ứng dụng. Nói sợ anh em không hiểu cách làm, bạn Cường đã nhiệt tình "biểu diễn" cho mọi người xem luôn :D !

Ngoài ra, Cường nhỏ còn cho biết: bóng đèn tròn (dây tóc) cũng hiệu quả vừa thắp sáng vừa sưởi ấm chim khi cần thiết còn đèn cây thì khử mùi rất tốt :-bd !

Rất cám ơn bạn Cường nhỏ :) !

nhocsport

Member
a big cho e hỏi,bột vôi mình mua ở đâu vậy a?mình có thể dùng bột vội phun xịt chuồng trại được không a?

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vôi bột thì cửa hàng vật liệu xây dựng bán đầy! Mua về pha nước rồi tráng máng phân hay rửa sàn căn cứ.
Còn sử dụng vôi bột để phun chuồng trại thì không nên và không ai làm vì như thế chuồng sẽ có màu gì nhỉ :D ? Phun xịt thuốc khử trùng thì có nhiều loại lắm, phổ biến là T4, Virkor ...

a big cho e hỏi,bột vôi mình mua ở đâu vậy a?mình có thể dùng bột vội phun xịt chuồng trại được không a?

nhocsport

Member
vậy mà e tưởng phun được chứ.hehhehe.nếu chim tiếp xúc trực tiếp với vôi vậy có gây hại gì cho chim không a big?

seal203

Member
vậy mà e tưởng phun được chứ.hehhehe.nếu chim tiếp xúc trực tiếp với vôi vậy có gây hại gì cho chim không a big?
Nếu nói không nguy hại thì không đúng vì khi pha vôi sẽ giải phóng Co2 gây khó thở, bột vôi bám vào phổi dễ gây ngạt, nguy hại cho đường hô hấp. Tuy nhiên đó chỉ là lý thuyết còn thực tế trước khi có sơn nước và hiện nay vẫn còn những nơi sử dụng vôi bột để trang trí nhà cửa. Sống trong bốn bức tường đầy vôi từ năm này qua năm khác mà vẫn có chúng ta ngày hôm nay chắc là không đến nổi. Tuy nhiên các bạn cần lưu ý nên mua vôi bột loại xay sẵn đừng mua vôi đá. Nếu mua vôi đá thì nên cẩn thận khi pha chế (đổ nước vào trước rồi hãy bỏ đá vôi vào và cẩn thận kẻo nước vôi văng lên trúng vào mắt có thể gây mù vì phản ứng này rất mãnh liệt và toả nhiệt rất nhiều). Muốn hiểu kĩ có thể lật sách giáo khoa lớp 9 ra xem các bạn nha.
PS : Còn việc chim tiếp xúc trực tiếp coi chừng chúng thiếu Canxi chúng cạp luôn cái máng chứ không hại gì đâu

tuana41

Member
Phun được đó bạn ạ, nếu bạn muốn phun thì mua một cái bình tưới cây 40-50k ngoài tiệm cây cảnh hay bán sau đó vôi bột bạn pha ra và chắt lấy phần nước đừng để có cặn lớn sẽ bị tắc bình, khi phun bạn phun xuống sàn chuồng và khay đựng phân thôi và xung quanh khu chuồng trại, (tuỳ chuồng nhé) sẽ khử trùng rất tốt đó mình thườg xuyên làm như vậy.

seal203

Member
Phun được đó bạn ạ, nếu bạn muốn phun thì mua một cái bình tưới cây 40-50k ngoài tiệm cây cảnh hay bán sau đó vôi bột bạn pha ra và chắt lấy phần nước đừng để có cặn lớn sẽ bị tắc bình, khi phun bạn phun xuống sàn chuồng và khay đựng phân thôi và xung quanh khu chuồng trại, (tuỳ chuồng nhé) sẽ khử trùng rất tốt đó mình thườg xuyên làm như vậy.
Theo mình nghĩ thì không nên phun vôi đâu bạn vì nó sẽ không có tác dụng gì đâu. Làm theo cách anh Cường Nhỏ thì mình đồng ý vì như chúng ta đã biết vôi có Ca(OH)2 mang tính kiềm cao, nó sẽ trung hoà và hạn chế các quá trình lên men của vi khuẩn, ngoài ra gốc Ca hút nước rất mạnh nên cũng đồng thời giúp phân mau khô. còn vệ sinh chuồng trại thì vẫn nên dùng các loại thuốc anh V đã nêu.
PS : Thật ra người ta dùng Vôi chủ yếu cho nuôi trồng thuỷ sản và trồng cây là chính vì nó sẽ giúp hạ phèn đất, làm mềm đất và tạo muối khoáng CaCo3, và tạo nguồn thức ăn cho thuỷ sản.