• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mổ đẻ cho chó

felda90

Mình muốn chia sẻ với các bạn về việc mổ đẻ hay cắt tử cung cho chó.
Em chó nhà mình đã già, 11 năm rồi, không hiều sao mùa vừa rồi nó lại có thai với con chó mới đem về. Do quá già nên bs Chi (phòng khám ở Nguyễn Cửu Vân, Bình Thạnh hoặc Hữu Nghị, Thủ Đức) định rằng nó sẽ đẻ mổ chứ ko sinh thường đc. Đến khi hôm nó ra dịch đen thì mình đem đến phòng khám ở Thủ Đức để mổ cho nó, lúc này thì không phải bs Chi mà là 1 bs trẻ (bs này làm việc ở fòng khám của bs Chi) mổ cho nó.
Lúc đầu cũng nghĩ sẽ ổn thỏa nhưng khi mổ, dù chích thuốc tê rồi nhưng nó vẫn giãy dụa, rên la, nhưng ko la lớn đc vì đã bị cột mõm. Mình như phát điên khi nhìn nó giãy la, gồng mình cứng ngắt. Không hiểu vì sao, cũng không đủ chuyên môn để nói rằng nó đang đớn. Lúc sau mở mõm ra khi đã chích thuốc mê thì nó la còn khủng khiếp hơn nữa. Mình có cảm giác như thuốc tê/mê có j đó bất thường, hay ko đủ liều? Nhưng có lẽ nó đau đớn lắm, co giãy và rên la là tất cả những gì nó có thể làm lúc đó! Cuộc phẩu thuật kéo dài 1,5 tiếng. Lúc đầu hỏi thì bs trẻ đó phán ngay rằng chỉ nửa tiếng là xong. Thế mà tận 1,5 tiếng mới xong, có lẽ đã wá lâu để thuốc tê/mê ko thể đủ cho nó. Kết wả là đau đớn...1 cách kinh khủng nhất... Mình cực kì hối hận khi để bs trẻ đó mổ cho nó, thai chết (do mình ko chở nó đi sớm, cũng vì nó quá già ko có dấu hiệu rõ), rồi cắt luôn tử cung, nhưng điều quan trọng đối với mình là nó quá già và phải chịu đau đớn như vậy! Wá tàn nhẫn...nếu biết sớm, mình đã chở nó lên Bình Thạnh để bs Chi mổ cho nó, mình đã từng thấy bs Chi mổ đẻ cho chó, ko hề có rên la gì cả, và cực kì nhanh!
Chú chó đó hiện đã wa khỏi những cơn đau, và dần hồi fục, nhờ ơn trời!
Điều mình chia sẽ trên đây chỉ muốn nhắn nhủ với các bạn, khi làm phẩu thuật cho chó nên chọn bs kinh nghiệm, đừng để những bs còn non nghề mà đau đớn cho chó của mình, nó như con mình, nhìn nó đau mà mình ko thể kiềm lòng...