• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mẹo vặt

haohao

Member
>> Mỗi lần dọn rơm trong ổ đẻ mình thấy có thấy nhiều rận, mạt, thậm chí có cả gián trốn bên dưới rơm trong ổ đẻ, vì vậy mỗi lần thay rơm mới mình thường cho thêm vào bên dưới rơm mấy cọng lá xả đã phơi khô, thì thấy giảm đáng kể rận, mạt trốn bên dưới rơm trong ổ đẻ.

>> Mẹ mình kể hồi còn ở dưới quê thấy bà ngoại hay hái lá cây (không nhớ tên) có cành và lá màu hơi tím cho vào ổ đẻ của gà để tránh rận, mạt cho gà khi nằm ấp, bác nào biết tên loại cây có cành và lá màu tím đó thì cho em biết với, nhằm tránh tối đa chim bị rận, mạt cắn hút máu khi nằm ấp.

>> Bác nào có thêm mẹo vặt hay hay thì post lên chia sẻ với mọi người nhé. Thân.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vikor

Còn mình thì dọn hết rơm cũ, cạo sạch và có thể rửa sạch, xịt thuốc sát trùng virkon phơi khô, sau đó cho rơm vào xịt virkon lên rơm lần nữa! Để khô rồi cho vào lồng chim.

haohao

Member
Đọc trên diễn đàn thấy chú Chiến (tradian) nói: thỉnh thoảng cho chim uống nước gừng để giúp tiêu hoá và phòng tránh cảm cúm mình có làm theo và thấy hiệu quả rất tốt, nhất là với những bé mới biết ăn.

Chấn PG

Member
Bài của anh Tullyking : cho chim uống thêm nước pha tỏi mỗi khi đi thả.

Chim có dấu hiệu bệnh thì nhét trước 1 cục tỏi cho nó để phòng ngừa trước. Tuỳ tình hình rồi cho uống thuốc trị theo bệnh đó sau.

Ổ rơm thì nên thay qua thay lại giữa ổ rơm và cát để trong ổ và phải phơi nắng thường xuyên sẽ rất ít thấy rận mạt.

VietSHi

Member
>> Mỗi lần dọn rơm trong ổ đẻ mình thấy có thấy nhiều rận, mạt, thậm chí có cả gián trốn bên dưới rơm trong ổ đẻ, vì vậy mỗi lần thay rơm mới mình thường cho thêm vào bên dưới rơm mấy cọng lá xả đã phơi khô, thì thấy giảm đáng kể rận, mạt trốn bên dưới rơm trong ổ đẻ.

>> Mẹ mình kể hồi còn ở dưới quê thấy bà ngoại hay hái lá cây (không nhớ tên) có cành và lá màu hơi tím cho vào ổ đẻ của gà để tránh rận, mạt cho gà khi nằm ấp, bác nào biết tên loại cây có cành và lá màu tím đó thì cho em biết với, nhằm tránh tối đa chim bị rận, mạt cắn hút máu khi nằm ấp.

>> Bác nào có thêm mẹo vặt hay hay thì post lên chia sẻ với mọi người nhé. Thân.
Đây là loại lá cây có mùi rất khó ngửi, trong Miền Nam có tên là lá Thúi địch, ngoài Miền Bắc thì gọi là lá Mơ, dùng để ăn với thịt chó, ở vùng quê (wê) Nam bộ bà con ta thường hái lá này trộn chung với rơm để lót ổ gà trị mạt gà rất công hiệu, vài dòng góp ý cùng chia sẻ với anh em trên Diễn đàn.

@VietShi: Không sử dụng ngôn ngữ chat: wê. Bạn vui lòng đọc Nội quy diễn đàn.

do1102c

Có bác nào biết phân biệt giới tính của chim bồ câu không, mình mới nuôi 2 đôi, người bán hàng bảo là 2 cặp trống + mái và 2 cặp đó giống nhau lắm (như là cùng cha mẹ hay sao ấy), mình chỉ biết tin người bán thôi còn không thể phân biệt được, các bác nào có mẹo vặt phân biệt hãy chỉ giúp mình nhé, thank

seal203

Member
Có bác nào biết phân biệt giới tính của chim bồ câu không, mình mới nuôi 2 đôi, người bán hàng bảo là 2 cặp trống + mái và 2 cặp đó giống nhau lắm (như là cùng cha mẹ hay sao ấy), mình chỉ biết tin người bán thôi còn không thể phân biệt được, các bác nào có mẹo vặt phân biệt hãy chỉ giúp mình nhé, thank
Mẹo vặt là bác nuôi chúng 1 thời gian, thấy con nào đẻ là con mái :D. Đùa tí cho vui, phân biệt giới tính có nhiều bài viết trên diễn đàn bạn search lại nha.