• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Món ăn ngon từ Đông sang Tây

Gemma

Active Member
Cảm ơn cô Kiu đã ghé qua nhà bếp mẹ cháu, thưởng thức... tài nấu ăn cỡ... nhà hàng bình dân của mẹ cháu ợ! <:p:x:D

thanhtam678

Cảm ơn cô Kiu đã ghé qua nhà bếp mẹ cháu, thưởng thức... tài nấu ăn cỡ... nhà hàng bình dân của mẹ cháu ợ!

bichdiep

Member

Đây là món gỏi gà trộn bưởi nhà cháu làm. Mong các cô các chú đừng chém cháu nặng quá.

Gemma

Active Member
Ôi, đang đói bụng lại được thưởng thức món ngon thế này! Chẹp chẹp chẹp, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh nhẩy! ;;)<:p

Hình như ngoài bưởi còn có ngó sen thì phải? Cô Bích Diệp chỉ trưng ảnh mà không có công thức chế biến sẽ có người vào đòi đấy :-*>:D<

garuru

Member
Hì hì, các bác khéo tay quá. Vào đây lúc bụng đói chắc xỉu luôn mất. Nhưng mà đề nghị các bác post ảnh món ngon có kèm theo công thức để bà con học lỏm cách làm nhé:D

DiepGem

Member

Ủng hộ chị Gemma: món tép rang khế em rất thích mà lâu lâu mới mua được tép ở SG :mad:)

DiepGem

Member
Lẩu gà nấm:

Ngon nhiều hay ít là ở gà: Gà không béo quá, thịt săn ăn sẽ thích hơn nhiều. Món này nấu dễ, công thức em học lỏm đâu đó trên internet, cũng quên quên bớt rồi hehe. Chỉ nhớ là khi làm nước dùng thì nên có củ năng, củ sen, bắp Mỹ... cho nước ngọt và thơm.

Gà, lỡ mua phải gà hơi béo:

Và thả rau, nấm vào nồi: ngọt ngon tươi mát:x

Yum yum

X

xuka3691

Guest
mai e sẽ làm kem ^^ nếu thành công sẽ up ảnh lên khoe với mọi người

kokokiukiu

Active Member
Giờ mới đọc thấy tin này của cô:D,thế tình hình là kem có thành công không cô để cả nhà cháu còn sang ăn chực ạ8->8->

Gemma

Active Member

Ủng hộ chị Gemma: món tép rang khế em rất thích mà lâu lâu mới mua được tép ở SG :mad:)
Hê hê, có thêm cô DiepGem góp mặt ở đây rồi, thêm nhiều món Bắc ngon bổ rẻ đây! >:/8->:-*

Tép bán nhiều ở các chợ nhỏ, nhất là ở các chợ đông người Bắc di cư. Có khi ngày nào cũng có đấy cô Diep ạ. Mà nhà cô ở gần chợ nào thế? 8->

Gemma

Active Member
Hì hì, các bác khéo tay quá. Vào đây lúc bụng đói chắc xỉu luôn mất. Nhưng mà đề nghị các bác post ảnh món ngon có kèm theo công thức để bà con học lỏm cách làm nhé:D
Mẹ Gà vào đây tay không thế hở? :-??8-xx-:)D

Món kem đâu rồi ta? Thèm thèm thèm... 3:-O3:-O3:-O

Gemma

Active Member
Món nhậu ngon mẹ cháu mới sưu tầm được

Giòn cay mề gà trộn xì dầu

Từ mề gà, bạn có thể chế biến thành món trộn cực hấp dẫn, nhất là trong những ngày mát trời.

Nguyên liệu

- 500 gr mề gà
- Hai hoa hồi
- Một miếng quế nhỏ
- Gừng, hạt tiêu, xì dầu
- Vừng, tỏi, ớt, dầu mè…

Cách làm

Mề gà làm sạch, xát với muối hạt thật kỹ rồi rửa sạch, để ráo.

Cho ít nước vào nồi, thêm hai muỗng xì dầu, hoa hồi, quế, vài lát gừng, cho mề gà vào và bắc lên bếp luộc kỹ. Nên luộc mề gà với lửa nhỏ, liu riu chừng 35 phút, sau đó tắt bếp đợi thêm 20 phút nữa hãy gắp mề gà ra, đợi nguội rồi cắt lát.

Rót xì dầu vào bát, pha thêm ít giấm, nước dùng, ớt băm nhỏ, tỏi phi vàng, một muỗng dầu mè, vừng trắng rang chín…, nêm nếm sao cho vừa miệng, có độ chua nhẹ.

Xếp mề gà lên **a sâu lòng, rưới từ từ nước sốt đã pha lên trên, khi ăn trộn đều. Có thể trang trí món ăn bằng vài cọng rau mùi.

Theo Nông Thôn Ngày Nay

X

xuka3691

Guest

do không mua được chanh leo nên không làm kem được. mọi người ăn tạm bún thang vậy ^^

món này ở ngoài hàng người ta làm trông nhẹ nhàng thanh thoát lắm. nhà cháu xôi thịt nên nhân nhị gì cũng phải đầy ú ụ, ăn cho sướng mồm ^^ ( mình không làm người hà nội được rồi)

Gemma

Active Member

do không mua được chanh leo nên không làm kem được. mọi người ăn tạm bún thang vậy ^^

món này ở ngoài hàng người ta làm trông nhẹ nhàng thanh thoát lắm. nhà cháu xôi thịt nên nhân nhị gì cũng phải đầy ú ụ, ăn cho sướng mồm ^^ ( mình không làm người hà nội được rồi)
Xuka chuyển vào Sài Gòn gấp để mở hàng bún thang cho bà con được thưởng thức hương vị Hà Nội và ngắm con gái Hà Nội trắng trẻo xinh đẹp nữa chứ! Bảo đảm đắt hàng lắm luôn ấy! :)):x

mimimiumiu

Member
Vào nhà mẹ Gemma mà thèm nhỏ dãi:x
hnay nhà cháu đang sung sướng vì mượn đc khuôn bánh nên đem sản phẩm lên khoe ạ. Đây là marble chiffon thấy mọi người làm toàn vân chocolate nhưng nhà cháu lại thử trà xanh cho nó khác lạ:)) (hic trông cái bánh nó bị cắt nham nhở quá do có 1 lũ giặc ở dưới chân biểu tình nên kết quả nó thế đấy)

Gemma

Active Member
Ôi, trông vừa đẹp vừa ngon tóa! Cứ như bức tranh trừu tượng ý nhỉ! Muốn nếm thử "bức tranh" ngọt ngào này ghê ta ơi! Cảm ơn Minimimiu đã cho mọi người thưởng thức một món bánh vừa đẹp vừa ngon <:p:x

Gemma

Active Member
Bữa tối giản dị

Mẹ cháu xin làm nóng lại topic này bằng một bữa tối giản dị với cá cờ ướp muối tiêu chiên dùng với đậu đũa xào ạ! Thực đơn này đơn giản dễ làm mà ăn không sợ béo :-ss8->>:/:x

boy_armani8x

Active Member
8-> em có một ước ao.. em có một khát khao ... em có một ước ao.. em có một khát khao .. là được ăn , là được ăn... Tất cả các món ăn trong nàyyyy.. :))

Gemma

Active Member
8-> em có một ước ao.. em có một khát khao ... em có một ước ao.. em có một khát khao .. là được ăn , là được ăn... Tất cả các món ăn trong nàyyyy.. :))
Bạn này không mang thêm thức ăn vào mà còn đòi ăn hết thức ăn của cả nhà là thế nào, bợm thế hử? >:/:-ss>:p:))