• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mình cần giúp đỡ để cứu hai bé mèo con!!!!

hongphucng

Mình có một chị bạn nhặt được hai bé mèo con mới mở mắt.
Hai bé hiện tại ko chịu bú bình mà chỉ có thể nhỏ từng giọt sữa cho các bé. Nhưng các bé vẫn ăn đc rất ít.
Một bé bị thương ở chân, vết thương đã khô (bôi i-ốt) nhưng lại đỏ và sưng rất to
Một bé thì mắt cứ bị ra ghèn
Hai bé đều trong tình trạng sức khỏe rất khém nhưng mình ko biết phải làm sao cả. Giúp mình với!!!! :((

meoxau

Member
Chị bạn và bạn thật tốt đã cho bé một nơi để nương thân và ăn uống.

Bạn thương bé hết lòng mới lên hỏi diễn đàn cách giúp hai bé.

Vết thương của em mèo có thể bị áp xe rồi đấy, nếu áp xe mà ko đi BS trị kịp thời có thể gây nhiễm trùng máu đó: http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=289220
(Mình đoán vậy thôi vì bạn tả là đỏ và sưng)

Thương bé bạn cho đi bác sĩ khám đi. Bạn ở đâu thế? Mình bây giờ hay cho mèo đi 151 Lý Thường Kiệt, Q10 vì ở đó có BS Châu, mình thấy BS này hay, không phải chỉ mình nhận xét đâu.

Còn mắt mèo bị ghèn (có thể là do vệ sinh kém) thì mình có chị bạn làm thế này: Chuẩn bị bông gòn sạch, nhúng vào bát nước đun sôi để ấm, pha với một chút muối thật loãng (hoặc bạn có thể mua chai nước muối bán nhà thuốc tây, khoảng 7000 gì đó, thấy cái này sạch hơn), sau đó vệ sinh mắt cho bé mèo, lau thật nhẹ nhàng, tránh lau sâu vào trong mắt quá kẻo gây tổn thương mắt. Ngày vệ sinh 2-3 lần hoặc lau nhẹ bất cứ khi nào có ghèn ra. Tiệm thuốc tây có bán thuốc có công dụng rửa mắt dành cho trẻ sơ sinh đó, bạn có thể ra tiệm hỏi người bán dùng liều lượng thích hợp.

Nếu là mình thì mình sẽ bế mèo đi bác sĩ chắc ăn hơn vì tự ý dùng thuốc không biết có đúng bệnh không vì ghèn mà ra màu vàng giống mũ thì bệnh nặng về mắt.

hongphucng

cảm ơn bạn nhiều nhé! chị ấy bảo đã đi bs từ hôm đầu tiên rồi. Nhưng bé mèo mắt bị ghèn có vẻ rất yếu, mắt cứ nhắm nghiền.
khổ thân hai bé mèo. Mình cũng mong bé ko bị áp-xe...

milkygirl6390

Active Member
may mắn cho 2 bé đã được chị em bạn cưu mang. nhưng bạn miêu tả chung chung quá, mọi người khó giúp bạn lắm. cố gắng đứa 2 bé đến phòng khám thú y bạn nhé. Mong 2 bé sẽ qua khỏi