• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo xù mới về tiếng kêu bé, mũi khụt khịt, người gầy gò ?

thanhcong

Member
Bác ơi!Cháu vừa mới mua 1 em mèo lông xù(chắc là mèo Nga khoang 2 3 tháng) Bác giúp cháu trả lời 1 số câu nhá:
1. Mèo nhà cháu tiếng kêu rất bé và è è.Đấy có phải là do bé quá không ạ
2.Mèo nhà cháu mới mua về rất gầy.Bác giúp cháu xem nên cho nó ăn cái gì thì để nó béo lên tí chứ sờ nó toàn xương tội lắm
3.Nó cũng hay khịt khịt với cả hắt_xì nữa
Thanks bác trước!

Đưa em nó đi BSTY khám đi bạn ơi , em mèo tớ mới mua kêu cũng bé và khàn tiếng , đi khám thì bị viêm phổi :( cũng gày lắm da với xương thôi

ashita

Dịch giả Vietpet
khéo trong bụng nó lại là 1 đống lông của chính nó đấy. mèo nhà ấy còn kêu chứ con khỉ nhà tớ hồi trước nó chả kêu, đòi ăn cũng ko, mãi đến lúc gào đực nó mới bập bẹ, lúc đầu tưởng nàng bị câm cơ!
gấy thì cho ăn nhiều vào. kinh nghiệm là ăn đồ khô (tớ gọi là thức ăn công nghiệp): whiskat, Meo .... thì sẽ to béo hơn là những đứa chỉ một mực trung thành với cơm và cá, nhưng nhớ cho uống nhiều nước để tránh bệnh thận
nuôi mấy tháng nữa thì tẩy run đi cho em nó nhanh béo bạn nha

meo_3k

Member
Thật ra thì mèo Tây cũng không hay kêu đâu. Nên nếu mèo nhà bạn không kêu hoặc ít kêu, hoặc tiếng kêu nhỏ thì tớ nghĩ cũng là bình thường thôi. Nhưng nó hay hắt xì thì mức độ thường xuyên thế nào? Có nhiều lần/giờ? Hay là liên tục không?

Bạn chú ý giữ ấm cho em, cho em cái đèn sưởi để em không bị cảm lạnh nhé.

Mèo con thì cho uống sữa không đường này, rồi cho ăn cơm với thịt, tẩm bổ cho bé. Thỉnh thoảng cho ăn thức ăn cho mèo cũng được. Thật ra ăn thức ăn được thì nó sẽ béo nhanh nhưng mà tốt nhất là cho ăn kết hợp.

Nếu em chịu khó ăn và uống nước thì em sẽ mau lớn thôi.

Nói chung là mèo xù thì nhiều con nhìn có vẻ to nhưng khi tắm sẽ lộ ra là gầy nhom, bạn cũng đừng đau lòng quá. Cứ kiên trì tẩm bổ cho em là em sẽ mau lớn nhé.

Theo dõi vụ hắt xì của em ha~

Chúc em mau lớn!

thanhcong

Member
Thanks các bạn! Bé mèo nhà mình về nhà được 3 hôm rồi.Tình hình là bé ăn rất khỏe uống nước cũng nhiều. bé mèo này về nhà mình thì ăn cơm với thịt như là người nghịch như quỷ ,nhìn em nó nghịch vui ơi là vui. Bây giờ về cái vụ hắt -xì thì thỉnh thoảng 1 vài lần /h thôi.không đến nỗi thường xuyên lắm. nên mong là không có gì đáng lo. Mà theo các bạn thì nên tiêm phòng ở đâu là uy tín? Giá cả ntn? và khoảng bao nhiêu tháng thì nên đi tiêm( mèo nhà mình chẳng rõ là bao nhiêu tháng nữa cái bạn bán mèo cũng không trả lời mình.theo mình có lẽ là 2 3 tháng gì đấy vì nó vẫn còn bé mà)

meo_3k

Member
Mèo con xa mẹ nên chắc mấy ngày đầu còn lạ nhà, bây giờ mà nghịch rồi thì chắc là sẽ ổn thôi. Mèo nhà mình tiêm lúc 3 tháng tuổi. Mình nghe nói là mỗi năm tiêm 1 lần thôi. Bạn có thể tiêm phòng nhiều bệnh, trong đó có bệnh dại *mấy bệnh khác tên khoa học quá thành ra mình không nhớ nổi*.

Mèo nhà mình tiêm chung với mèo nhà cô Hồng, cùng bác sĩ Đức tiêm, bạn có thể gọi hỏi bác sĩ theo số 0903224395 nhé. Nhà bác sĩ ở Trường Chinh. Còn giá cả thế nào thì chắc bạn cứ tham khảo đi nha.

Mình thấy mèo tiêm xong nghịch khỏe như thường, thế là yên tâm rồi ^^. Bạn cứ gọi hỏi chi tiết xem trước khi tiêm phải thế nào nhé!

Chúc em mau nhớn ha~

thanhcong

Member
thế thì mình nuôi thêm khoảng hơn 1 tháng nữa thì cho bé đi tiêm.hehe

bé mèo nhà tớ kêu nhiều và khàn , mèo tây mà kêu lắm thế , đưa đi bs bảo là ốm nên mới kêu nhiều thế , tiêm 2 hôm h có vẻ lanh lợi nhanh nhẹn hơn rồi, lúc mới mang về bé nhẹ hều , 1 tay cầm bé , 1 tay 2 lạng thịt mà bé nhẹ hơn zzz

mình nghĩ chắc chả sao đâu bạn à. cứ nuôi nó bình thường thôi, chú ý giữ ấm cho nó và đừng để nó bị hoảng sợ ( vd như "hù" nó, hay là để chó sủa nó, v.v... ). đừng để nó ăn bậy nhé. ah hay thử cho ăn bánh mì xem, laọi bình thường thôi, cái loại mà người ta hay bán ngoài chợ với giá 2k/chiếc ấy :D để không, đừng bỏ thêm nhân nhiếc gì cả :D mèo Nấm nhà mình thích món đó lắm, nó nhai hoài mà chả làm sao hết, hii ... Nấm cũng là mèo Tây đó, cũng chỉ tầm 2 tháng thôi và béo như heo :D

bé hơi kén ăn , chắc người mệt nên ăn cũng ít, tiêm về thấy ăn nhiều hơn tí ,nhưng 1 vấn để là bé đi ị rất hay bi dính vào lông mặc dù tớ cắt khá nhiều rồi :( giúp tớ với

thanhcong

Member
Bạn ơi mỗi lần nó đi xong là minh phải...chùi như người(huhu) Mà mèo nhà tớ bị rỉ mắt nhiều với cả hình như mũi nó bi khụt khịt(như kiểu bị xổ mũi) nó chảy nước mũi nên bây giờ rất hay hắt xì. Mình đang định cho bé đi khám. Nhưng mãi không liên lạc với BSGV (mình thấy bác rất có uy tín nên mình yên tâm)

meo_3k

Member
Bạn kiểm tra lại xem diện tích chậu cát/chậu vệ sinh của em có đủ rộng không? Thường mèo hay cào để lấp, nếu chậu không đủ lớn thì sẽ dẫm vào. Mình nghĩ chắc là em bị tách mẹ sớm quá nên không biết đi vệ sinh cho sạch thôi. Mèo nhà mình cả lớn cả bé không con nào đi vệ sinh mà bị bẩm người cả, mỗi tội chậu không đủ lớn, toàn cào lên thành -_- Nhưng không biết làm thế nào nữa vì cái chậu đã bự lắm rồi, khổ nỗi mèo bự quá nên cùa loạn cả lên.

Được cái là nếu dùng catsan thì nó cũng dễ thấm và lấp chất thải vệ sinh của các bé. Hoặc nếu bé khỏe mạnh, bình thường thì phân sẽ không bị nhão, không bị nhão thì khó dính vào người được.

Các bạn chịu khó chờ lúc nào em đi xong thì hướng dẫn em cách cào cát -_- để xem có khá hơn không. Không thì mang gửi nhà nào có mèo nhớn để em học cách vệ sinh sạch sẽ vậy.

Phu Dung

Moderator
Mình dùng loại thùng đựng công nghiệp của Nhựa Long Thành này làm nhà VS cho lũ nhỏ:

Kích thước 610 x 420 x 150 mm. Giá độ > 100k. Rất dày, chắc chắn và tha hồ rộng rãi, chắc phải dùng được trên 5 năm :D. Các bạn có thể mua ở các cửa hàng chuyên bán đồ nhựa.

Bọn nhỏ nhà mình rất thích cái nhà VS tiện nghi thoải mái này :D

thanhcong

Member
Cám ơn các bạn mèo nhà mình bây giờ đi VS ngon rồi.Vui quá chưa đầy 1 tuần đã đi đúng chỗ .Mình rất vui.Bây giờ chỉ còn cho bé đi khám nữa là xong.Vừa gọi cho bác sĩ Đức hẹn chiều thứ 2 đến khám.

meo_3k

Member
Kêu khè khè là làm sao hả bạn? Kêu để "dọa" người hay là kêu vì mệt? Bạn thử chú ý hơi thở của em có đều đặn không? Có biểu hiện gì bất thường không? Trời đang lạnh, mèo dễ bị bệnh đường hô hấp đấy nhé -_- Đừng chủ quan.

thanhcong

Member
mèo nhà mình cũng bị keu khè khè the' day'
Đúng rồi đấy bạn nên đưa bé đi khám đi.Bé mèo nhà mình đi khám thì bi nghi là viêm phổi bây giờ đang phải tiêm thuốc cho bé ngày 2 lần.Cũng may tình hình bé đang tiến triển khá tốt.mũi bây giờ không bị xụt xịt nữa.Thỉnh thoảng mới bị thôi. À mà nếu tiêm kháng sinh thì nhớ tiêm thêm cho nó thuốc bổ(đừng lạm dụng không tốt lắm đâu chăm được nó là tốt nhất)

mèo mình cũng bị như vậy, nhưng là bị viêm ruột cơ :( Ông xã bảo bệnh này khó chữa khỏi làm mình khóc suốt đêm :( sao lại bị căn bệnh quái ác kia nhỉ :(