• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo tiêu chảy có máu

:((bs oi mèo con tiêu ra phân lỏng và hậu môn hơi có tí máu thì nó bi gì ạ , có cần phải làm gì ko , :((mèo con được 3 tuần tuổi rồi , nó mất mẹ từ hồi 6 ngày tuổi , giờ chỉ cho ăn sữa , hôm giờ vẫn bình thuờng ko hiểu sao giờ lai bị vậy , có thể cho nó ăn thêm gì khác ko , sữa cho mèo con uống là sữa dành cho mèo , uống cái đó hình như hơi có cặn nên tụi mèo khó chịu ko thik uống em pha thêm ensure vào cho dễ uống hơn , mình cho nó ăn thêm nước cá được không:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

Haihanoi

Member
Cho nó uống sữa dành cho trẻ sơ sinh thì tốt hơn. Đừng cho ăn nước cá dễ tiêu chảy lắm. Vụ tiêu chảy có máu với mèo sơ sinh là hơi bị nguy hiểm rồi... Nếu có phòng khám thú y gần đấy thì đưa ra luôn là tốt nhất! :)

ashita

Dịch giả Vietpet
tìm 1 con mèo mẹ có sữa cho nó bú là tốt nhất, hoặc xin bà để ít sữa. sữa mẹ là thuốc trị bách bệnh

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nếu mèo của bạn vẫn ăn bình thường, tiêu chảy có lẫn máu tươi có thể nhiễm rất nhiều giun ( đặc biệt với mèo non từ 3 tuần tuổi trở đi). Bạn nên khám BSTY và có được tư vấn trực tiếp.

ngamaica

Member
Chào bạn, cho mình hỏi mèo của bạn đã khoẻ chưa? Hôm nay nó đã như thế nào rồi? Mình đang muốn giúp bạn đây... chúc bạn có một chú mèo khoẻ mạnh và linh hoạt.

kinkin

bác sĩ ơi, mèo nhà em cũng bị tiêu chảy ra máu. Sau đó em có cho uống thuốc giun, nhưng nó vẫn tiếp tục bị tiêu chảy. Tuy vậy, mèo vẫn ăn uống bình thường, k hề có dấu hiệu gì. Vậy mèo nhà em bị bệnh gì ạ. Ah, em có cho uống thuốc tiêu chảy nhưng k cầm ạ.

Ki_Nho

Moderator
Hay giờ cho ăn cơm ruốc đi Kin ơi. Tôi thấy nhà bà hay cho mèo ăn cơm với canh lắm. Tạm thời cho ăn khan và uống nước đun sôi đi, đừng cho uống sữa nữa. Bị tiêu chảy lâu thế hỏng hết con mèo. :)

Cho ăn hết mấy lạng ruốc rồi cu ạ, nhưng đc vài hôm lành thôi, sau đó đâu lại vào đấy. Chán thế. Có khi phải cho nó ăn cơm trộn bétberin cũng nên :-<

Ki_Nho

Moderator
Hay mang đi bác sĩ khám, bị kéo dài vậy nghe có vẻ gay đấy Béo ah. Không cho ăn đồ mỡ, không cho ăn sữa, chỉ cho ăn cái j lành lành thôi xem sao, Cơm trộn becberrin làm sao nó ăn nổi. :)

Có lẽ đi khám thôi... còn cái bài ăn cơm trộn becberin là em học từ cách tự chữa bệnh kiết lị của em Huyền nhà gần Ciputra, nghe nói em ấy dùng thì khỏi ngay, không biết mèo thế nào.
Cám ơn các bác rất nhiều.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Xin bổ sung ý kiến Bác Lê Vinh Phong

Có lẽ đi khám thôi... còn cái bài ăn cơm trộn becberin là em học từ cách tự chữa bệnh kiết lị của em Huyền nhà gần Ciputra, nghe nói em ấy dùng thì khỏi ngay, không biết mèo thế nào.
Cám ơn các bác rất nhiều.
Mình nghĩ khi mang mèo ra cho Bác sĩ khám là tốt nhìn mặt mày chú mèo...- người có kinh nghiệm điều trị sẽ giúp cho chúng ta rất nhiều .
Tôi chưa từng điều trị bệnh cho mèo (dưới 40 kg ...nói đùa nhé ).
Nhưng qua 1 số bạn trên diển đàn mô tả về bệnh cho mèo tôi xin gồng mình ăn theo ....dù hơi bận rộn cuối năm .
Trong các loại thú nuôi thường ít ai chú ý đến 1 loại bệnh do Protozoa (nguyên sinh bào động vật , ai thấy sai sửa dùm) đây là 1 loại không nằm trong nhóm vi khuẩn hoặc Vi rút kích cở chúng lớn hơn .
Protozoa có vài chục loài khác nhau nhưng có 2 loài hiện diện trên mèo và gây bệnh
đó là I. felis và I. rivolta . Hầu như nó xảy ra trên mèo ở giai đoạn nhỏ tuổi dưới 6 tháng tuổi , với các mèo lớn tuổi hơn cơ thể nó tạo ra hệ miển dịch để chống lại con này . 1 điều lưu ý thỉnh thoảng con lớn cũng bị khi do vài yếu tố như stress -môi trường nhiệt độ cao , thấp , ăn , uống , thay đổi chủ nuôi ...
Khi mèo con sinh ra thì trong ruôt nó không có cầu trùng , sự lây nhiễm này bắt nguồn từ phân của mèo mẹ hay từ mèo hàng xóm Khi P vào ruột rồi nó đào khoét sâu trong niêm mạc của ruột để sinh sôi nẩy nở theo cấp số nhân 2,4,16.... sở dỉ mèo đi phân ra máu hoặc các dịch nhầy (ở thể nhẹ) là do quá trình sinh sôi nẩy nở nó phá hỏng niêm mạc ruột và tạo ra xuất huyết.
Ruột là cơ quan hấp thu các chất dinh dưởng để nuôi cơ thể mà P phá như vậy là chắc chắn ảnh hưởng đến phát triễn và sức khoẻ mèo . Trong trường hợp nhẹ cơ thể mèo cũng chống đở và tự lành .
Từ khi P tấn công đến khi thể hiện bệnh xuất huyết mất khoảng 13 ngày .
Cách điều trị như bác Phong nêu , nhưng mình không rỏ hoạt chất becberin là gì nhưng mà trị được kiết lỵ ( theo dân gian ) là OK . Hiện nay khuyến cáo điều trị bằng sulfadimethoxine va trimethoprim-sulfadiazine là có hiệu quả .(tôi nêu lên tên thành phần của thuốc -ingredient chứ không nên tên thương phẩm (trade name ) của thuốc cho khách quan- bạn muốn mua thuốc hảng nào cũng tuỳ theo mo nì của bạn .
Khi rảnh tôi sẽ bổ sung thêm chi tiết của mục này.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
:((bs oi mèo con tiêu ra phân lỏng và hậu môn hơi có tí máu thì nó bi gì ạ , có cần phải làm gì ko , :((mèo con được 3 tuần tuổi rồi , nó mất mẹ từ hồi 6 ngày tuổi , giờ chỉ cho ăn sữa , hôm giờ vẫn bình thuờng ko hiểu sao giờ lai bị vậy , có thể cho nó ăn thêm gì khác ko , sữa cho mèo con uống là sữa dành cho mèo , uống cái đó hình như hơi có cặn nên tụi mèo khó chịu ko thik uống em pha thêm ensure vào cho dễ uống hơn , mình cho nó ăn thêm nước cá được không:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:
Mình bổ sung thêm vấn đề này .( xin đọc phần trước dùm)
Tên gọi của bệnh này là Cầu trùng trên mèo , trong những trường hợp nặng không chỉ đi phân ra máu mà còn ói mửa , mất nước và chết.
Bạn có thể chẩn đoán bệnh này bằng cách lấy phân (khi nó mới vừa ị ra ) nhờ Bác sĩ
thú y quan sát trên kính hiển vi , nếu có cầu trùng họ sẽ thấy những trứng hình tròn của chúng.Khi xác định là có thì ta sử dụng thuốc điều trị cho chúng .(xem phần trước) . Khi bạn sử dụng thuốc điều trị nó vẩn tiếp tục tiêu ra máu sau 4-5 ngày mới dứt hẳn , đừng nôn nóng vì giống như bạn bị 1 vết thương thì máu sẽ tiếp tục ra chưa lành hẳn ngay được -nhất là hệ thống ruột luôn co bóp để tiêu hoá thức ăn
Tác hại của bệnh này là làm cho chú mèo chậm lớn còi cọc do đường ruột hư nên hấp thu thức ăn kém , dù bạn có cho ăn vật ngon- bổ dưởng .
Trứng Cầu trùng phát triễn mạnh ở môi trường bên ngoài khi có ẩm độ cao (70-90%) những tháng mưa phùn ẩm ướt . Bệnh này có khi xảy ra kết hợp với các bệnh tiêu chảy khác do vi khuẩn .
Để ngăn ngừa bệnh này yếu tố vệ sinh , sạch sẽ là điều cần quan tâm, giới hạn tiếp xúc các nguồn phân từ mèo mẹ hoặc xóm giềng.
Các loại sinh vật như con gián , ruồi , chuột , bọ có thể mang trứng cầu trùng đi khắp nơi và lây lan .
Bệnh này không có lây lan sang người nuôi .
Tôi chưa có kinh nghiệm điều trị bệnh trên mèo , khi bạn áp dụng mà thấy hiệu quả thì cho biết để bạn khác cùng trị nếu có xảy ra .
Khi mèo có bệnh nên trị ngay đừng chần chừ bệnh nặng hơn và khó điều trị.
Gởi bạn hình ảnh của kích thước trứng cầu trùng để tham khảo.

Minh Huyền

Mèo nhà tớ được 3 tháng tuổi rồi! không bị tiêu chảy, vẫn ra cục đều đều nhưng vẫn có dính một ít máu????
Tớ không biết nó bị làm sao?Nó vẫn ăn uống chạy nhảy bình thường nhưng từ khi hơi dính máu thì trầm đi một ít!!!
Có ai biết thì bảo cho tớ với nhé?Có phải nó bị giun không nhi???

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo vẫn khỏe mạnh, ăn uống bình thường nhưng phân có dính máu tươi, có thể do một số khả năng sau:

1. Nhiễm bệnh Cầu trùng trên mèo Coccidiosis, cần có xét nghiệm như ý kiến của dingoo là hoàn toàn cần thiết.
2. Nhiễm các loại giun tròn, đặc biệt giun móc ( khả năng rất cao với mèo non dưới 6 tháng tuổi ).
3. Có dị vật sắc nhọn gây tổn thương trực tràng.
4. Mèo cái hành kinh nhưng chủ ngộ tưởng đại tiện ra máu.

Thông tin trên chỉ giúp các bạn tham khảo, không thể thay thế sự thăm khám trực tiếp của các Bác sỹ Thú Y.