• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình không chịu đi vệ sinh đúng chỗ. làm sao đây

beodenls

con mèo mình xin về là mèo đã trưởng thành, 2 hôm đầu mình buộc nó riêng ở trên tầng thì nó vẫn đi vệ sinh vào chậu sỉ, nhưng từ lúc mình cho con mèo con lên đó thì nó toàn đi vế sinh ra ngoài, làm sao vậy cả nhà, có phải tại 2 con không chịu dùng chung nhà vệ sinh không nhỉ

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Ko đâu, ngày xưa nhà tớ nuôi 3 em mèo mà các em ấy vẫn đi chung 1 chậu, chẳng có vấn đề gì cả. Bạn thử thay 1 cái chậu to hơn và sâu hơn xem, nếu nó "đi nặng" ra ngoài thì bạn chịu khó hót và đổ vào chậu đó. Có thể nó thấy mùi là nó sẽ nhẩy vào chậu. Chậu sỉ ngày nào cũng phải thay. Pumpkin của tớ nếu chậu ko sạch là cũng tìm cách tè vào chăn đấy, tức điên.

Phu Dung

Moderator
Ở những chỗ bán đồ nhựa có bán một loại thùng nhựa rất to nhưng hơi nông (80x40x15cm), hình như của nhựa Long Thành thì phải (hình như loại đó người ta dùng đựng hàng thuỷ sản tươi sống), giá khoảng 70-80k gì đó. Loại đó dùng làm nhà VS cho mèo thì hết ý: vừa sạch sẽ, bền chắc, lại rộng rãi tiện nghi nữa cơ chứ! Vì vậy mà lũ mèo của mình thích lắm, 4 đứa dùng chung 1 thùng chẳng hề kèn cựa chành choẹ gì cả. Tuy nhiên vẫn có 1 vài con có bản năng lãnh thổ mạnh thì không chịu dùng chung nhà VS với những con khác đâu (mình cũng có một con như vậy). Vì về bản chất, bọn mèo dùng chất thải của nó để đánh dấu lãnh thổ mà lại.

niigaki

Dịch giả Vietpet
đấy là mèo hoang, ko phải mèo nhà, mèo hoang thì muốn phơi *beep* ra để đánh dấu lãnh thổ thật, nhưng mèo nhà thì luôn tìm mọi cách giấu đi. Như mèo của mình, nhốt nó vô toilet để nó đi vs thì sau khi đi nặng xong, thấy ko có cát để lấp thế là em nó liền cào nát cuộn giấy vs ra rồi phủ kín lên sản phẩm X|

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
con mèo mình xin về là mèo đã trưởng thành, 2 hôm đầu mình buộc nó riêng ở trên tầng thì nó vẫn đi vệ sinh vào chậu sỉ, nhưng từ lúc mình cho con mèo con lên đó thì nó toàn đi vế sinh ra ngoài, làm sao vậy cả nhà, có phải tại 2 con không chịu dùng chung nhà vệ sinh không nhỉ
Mời vào tham khảo link sau: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1788

tran an an

ưm, vấn đề của bạn có vẻ rắc rối nhỉ,ngày xưa mình nuôi Mun, Mun đều biết vào nhà vệ sinh để.... thôi. Bạn có thể tham khảo một số cách dạy mèo đi vệ sinh đúng chỗ trên internet xem. Nhưng bạn cũng nên chủ động tập cho bé. Yêu mèo thật nhưng bạn cũng không nên chiều chúng quá nhé, không các bé mèo sẽ hư đấy. Những lúc các bé chuẩn bị đi không đúng chỗ, bạn hãy bế bé vào nhà vệ sinh xem, sau nhiều lần bé sẽ quen thôi.