• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo lười đi VS

trongqui

Member
- Hiện nhà em có vài pé mèo, trong đó có 1 thằng nhóc khoảng ~4tháng, nặng tầm 1,6kg, trông cũng mập mạp đáng iu.
- Nhưng khổ cái nó lười đi vệ sinh lắm ạ. Đi tè thì bình thường, nhưng đi ị là rất lười, ăn nhìu lắm, bụng to mà ko chịu đi vs, em phải canh bắt bỏ vào chậu cát, nhưng lúc chịu đi, lúc ko, phân thì cứ lòi ra ngoài hậu môn 1 chút, nó ngồi đâu là để lại 1 cục bằng đầu ngón tay út ngay đó. Em chỉ biết đi theo lau dọn chứ ko nở đánh đc, vì nghĩ nó cũng ko biết như thế là sai. Em mong mọi người có gặp qua trường hợp này thì chia sẽ giúp em cách giải quyết với.
- Đã gần tháng nay đều như thế rùi :(, ăn uống, quậy phá, nũng nịu rất nhìu, chỉ mỗi việc đi ị là nó ko làm tốt. Em ko biết đây là bệnh hay là do tính tình của nó như vậy nữa !
Em lo lắm, mong giúp em !
Cảm ơn mọi người !

Mèo lai Heo

Nhân tiện cho mình hỏi với, mèo nhà mình mới nhận về, khoảng 1,5 tháng, em ấy đi vs phân tốt nhưng 1 ngày đi 1 lần thôi. Tuy nhiên là thỉnh thoảng mình thấy phân cũng lòi ra ở hậu môn nhưng em ý toàn tự liếm đi, nên mình thương lắm, vì mình ngửi miệng em ấy lúc nào cũng hôi hôi. Mình phải chủ động canh chừng và dùng giấy ướt của trẻ em để lau đi cho sạch. Mình cũng đang lo lắng k biết em ấy có bị sao ko? Hay chỉ vì bé quá nên chưa biết gì?

Trên người em ấy cũng có những vẩy nho nhỏ màu trắng, có cái đã tách ra vướng ở lông, có chỗ thì vẫn dính trên da, nhất là phía sau 2 tai, k biết có phải em í bị nấm, hay gàu gì ko? Hay do khi sinh ra mẹ em ấy chưa liếm em ấy sạch hẳn nên còn lại những vết đó? (người em ấy rất thơm mùi sữa như là mùi thơm của trẻ con ấy và mình k thấy em ấy gãi nhiều)...

Cảm ơn các bạn nhiều lắm!

Nhân tiện cho mình hỏi với, mèo nhà mình mới nhận về, khoảng 1,5 tháng, em ấy đi vs phân tốt nhưng 1 ngày đi 1 lần thôi. Tuy nhiên là thỉnh thoảng mình thấy phân cũng lòi ra ở hậu môn nhưng em ý toàn tự liếm đi, nên mình thương lắm, vì mình ngửi miệng em ấy lúc nào cũng hôi hôi. Mình phải chủ động canh chừng và dùng giấy ướt của trẻ em để lau đi cho sạch. Mình cũng đang lo lắng k biết em ấy có bị sao ko? Hay chỉ vì bé quá nên chưa biết gì?

Trên người em ấy cũng có những vẩy nho nhỏ màu trắng, có cái đã tách ra vướng ở lông, có chỗ thì vẫn dính trên da, nhất là phía sau 2 tai, k biết có phải em í bị nấm, hay gàu gì ko? Hay do khi sinh ra mẹ em ấy chưa liếm em ấy sạch hẳn nên còn lại những vết đó? (người em ấy rất thơm mùi sữa như là mùi thơm của trẻ con ấy và mình k thấy em ấy gãi nhiều)...

Cảm ơn các bạn nhiều lắm!
b nên đi kiểm tra bs xem chứ nếu như b kể mình nghĩ là bị nấm đấy hiz

Azu

Member
uuuuuppppppp, mọi người giúp bé mèo của bạn ấy với.

nguyet_keng

Member
mình nghĩ em nó bị đầy bụng và táo bón bạn mua men tiêu hóa cho em nó uống cũng được ,,cho nó ă kèm thêm rau nữa ..
>:D<