• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con kén ăn?

ntdthanh92

Chào các bạn, mèo con nhà mình rất thích ăn món whiskas cá ngừ (do chủ cũ của bé cho ăn vậy nên mình cho bé ăn tiếp để bé không bỏ bữa), khổ cái là bây giờ bé lại có vẻ "ghiền" món cá ngừ này mất rồi. Mình cảm thấy hơi lo, vì:
-Mình có đọc bài của bs greenvet-hanoi, bs bảo cá ngừ hình như không tốt cho mèo :(
-Bữa có 1 bạn trả lời bài viết của mình và nói rằng món cá ngừ của whiskas chỉ toàn hương liệu với chất bảo quản, nên mình nghĩ dinh dưỡng cũng không nhiều lắm.
-Mình sợ bé ăn ghiền món này rồi thì sau này không chịu ăn món khác, bỏ ăn nữa :( (mới cho bé ăn có 2 tuần thôi mà đã ghiền mất rồi :(( trộn cơm với thức ăn khác bé thà đói chứ không ăn @_@)
-Lý do phụ: sau này bé lớn mà ăn 1 ngày 1 gói whiskas (10.000đ), 1 tuần là tới 70.000đ rồi :( 1 tháng thì....280.000đ, vậy thì khá đắt :( Tuy nhiên, đây chỉ là lí do phụ thôi, chủ yếu vẫn là lo bé kén ăn rồi sau này khó nuôi :((

Ngoài ra, bữa giờ mình dạo diễn đàn thấy có 1 khái niệm mình không hiểu rõ lắm :( mèo đi sống phân là sao vậy các bạn :(

Cám ơn các bạn đã xem bài, ai biết cách làm cho bé mèo bớt kén ăn (chịu ăn thức ăn của người) thì trả lời hộ mình nha :(

linkmitu

Member
bạn có thể thay thế cá ngừ = cá khác đc mà, mèo thích ăn cá rán, cứ trộn cơm nghiền với cá rán là bé đói thì sẽ ăn thôi. biết cá ngừ đóng hộp ko tốt cho bé thì đừng nên "thương" bé mà cho ăn thường xuyên! mèo nhà mình cũng mê whiskat khô lắm, nhưng vì dinh dưỡng và sức khỏe mình đành phải ngậm ngùi cất kĩ gói khô đi, chỉ trộn cơm và cá, ruốc cá, thịt bò,.. cho bé ăn. bây h bé ăn cơm nh lắm, thỉnh thoảng mình cho vài hạt thức ăn khô thì sướng ra mặt :))
nếu bé chán cơm, bạn hãy cho bé uống sữa trẻ sơ sinh, pha loãng và ấm, để cung cấp dinh dưỡng cho bé.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Chào các bạn, mèo con nhà mình rất thích ăn món whiskas cá ngừ (do chủ cũ của bé cho ăn vậy nên mình cho bé ăn tiếp để bé không bỏ bữa), khổ cái là bây giờ bé lại có vẻ "ghiền" món cá ngừ này mất rồi. Mình cảm thấy hơi lo, vì:
-Mình có đọc bài của bs greenvet-hanoi, bs bảo cá ngừ hình như không tốt cho mèo :(
-Bữa có 1 bạn trả lời bài viết của mình và nói rằng món cá ngừ của whiskas chỉ toàn hương liệu với chất bảo quản, nên mình nghĩ dinh dưỡng cũng không nhiều lắm.
-Mình sợ bé ăn ghiền món này rồi thì sau này không chịu ăn món khác, bỏ ăn nữa :( (mới cho bé ăn có 2 tuần thôi mà đã ghiền mất rồi :(( trộn cơm với thức ăn khác bé thà đói chứ không ăn @_@)
-Lý do phụ: sau này bé lớn mà ăn 1 ngày 1 gói whiskas (10.000đ), 1 tuần là tới 70.000đ rồi :( 1 tháng thì....280.000đ, vậy thì khá đắt :( Tuy nhiên, đây chỉ là lí do phụ thôi, chủ yếu vẫn là lo bé kén ăn rồi sau này khó nuôi :((

Ngoài ra, bữa giờ mình dạo diễn đàn thấy có 1 khái niệm mình không hiểu rõ lắm :( mèo đi sống phân là sao vậy các bạn :(

Cám ơn các bạn đã xem bài, ai biết cách làm cho bé mèo bớt kén ăn (chịu ăn thức ăn của người) thì trả lời hộ mình nha :(
Ăn patê whiskat đó không có đủ chất đâu bạn ạh. Nếu bé nhà bạn thích cá thì vào siêu thị mua 1 túi cá nục về, rán hoặc nướng hoặc luộc tùy thích, trộn với cơm tỉ lệ 1 cơm 2 cá hoặc tùy theo sự kén ăn của bé nhà bạn. Bạn cứ để theo bữa cho bé, đến giờ lại thay đồ mới, bất kể có ăn hay không, vừa tránh ôi thiu vừa rèn ăn theo bữa luôn.
Phân sống bạn nhìn thì sẽ thấy rất lỏng và giống như có những hạt giống hạt cơm và mùi rất khó chịu 8-x%-:)))

ntdthanh92

bé nhà mình giờ khoảng 2 tháng 2 tuần, chỉ chịu ăn cơm vs cá ngừ whiskas không mới chết người chứ :(( bữa mình trộn thử cá chiên (của mình ăn ấy) vào thì bé nhất quyết không ăn, sáng trộn cho bé cơm với nấm rơm (mình có nhai tí cho nhừ rồi) thì bé bỏ bữa luôn @_@

vẫn biết là cái món cá ngừ đó chả có dinh dưỡng gì cả, nhưng mà bé còn nhỏ quá, sợ bé bỏ ăn thì... :( àh, sữa bio milk for pet bé nhà mình chả khoái mới khổ chứ :((

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Bạn thử mua cá biển cho bé ăn xem. Mùi đó cũng giống mùi cá hộp mà, bạn ninh kĩ cho nhừ ra cho thêm chút gừng cho ấm bụng là ok đấy.
Mèo nhà mình cũng không ăn cá nước ngọt mà chỉ ăn cá biển thôi :D

ntdthanh92

Bạn thử mua cá biển cho bé ăn xem. Mùi đó cũng giống mùi cá hộp mà, bạn ninh kĩ cho nhừ ra cho thêm chút gừng cho ấm bụng là ok đấy.
Mèo nhà mình cũng không ăn cá nước ngọt mà chỉ ăn cá biển thôi :D
hix, ý mình là muốn cho bé "cai" hoàn toàn loại đồ ăn đóng gói của whiskas này :( bạn có cách nào không :((

MAX

Member
mèo nhà bạn vậy là dễ nuôi ấy,mèo nhà mình toàn ăn royan 36 trộn vs thịt gà luộc mà nó còn kén nữa:(

_Mèo_

Member
Tại ban đầu bạn thương em ý lắm cơ. Hiện tại tớ nuôi cún nhưng ở quê bố mẹ tớ nuôi mèo, vài bữa đầu còn non thì trộn cơm vs cá tép kho, chứ lớn nhỉnh hơn tý nữa thì cho nhịn đói, đi bắt chuột, có lần tớ thấy mèo ở nhà đói tới cơm trắng cũng ăn. Bạn có nỡ ( dám ) để mèo nhà bạn đói không? chứ bạn chiều như vậy bạn chịu sao nổi???? Theo mình bạn cai dần dần cho em ý, ngày ăn 2 bữa thì chỉ cho ăn 1 bữa thức ăn W thôi, bữa sau trộn cơm bình thường, nếu em ý có bỏ cơm cũng kệ, rồi rút lượng thức ăn Ư xuống, bạn pha thêm sữa ông thọ ấy nhưng pha nhạt thôi và pha ấm ấm cho em ý dễ uống.ỏ là bạn cho em ý bỏ thức ăn W đi, cũng ko cho ăn cơm mỗi lần em ý đói cho ăn nguyên cá rán ( ít thôi) sau đó trộnlaanxx vs cơm nhé

otawan

Member
Bạn phải cai món whiscas cho nó đi, trước ngày nào mình cũng cho nó ăn đồ khô nó ị phân khô cong queo thỉnh thoảng ra máu lâu lâu lại còn đi ỉa, mình cho nó nghỉ ăn luôn, lúc đầu tập cho mèo ăn cơm nó bỏ ăn mấy ngày nhưng mà về sau nó ăn được rồi béo tốt còn nhanh hơn cả đồ ăn khô, bạn thử cho nó ăn cá nục , gan, phổi mới đầu bạn cứ trộn thức ăn theo tỉ lệ 2 cá 1 cơm sau đấy giảm dần cá bằng cơm rồi sau thì quen rồi ăn kiểu gì cũng được

linkmitu

Member
Tại ban đầu bạn thương em ý lắm cơ. Hiện tại tớ nuôi cún nhưng ở quê bố mẹ tớ nuôi mèo, vài bữa đầu còn non thì trộn cơm vs cá tép kho, chứ lớn nhỉnh hơn tý nữa thì cho nhịn đói, đi bắt chuột, có lần tớ thấy mèo ở nhà đói tới cơm trắng cũng ăn. Bạn có nỡ ( dám ) để mèo nhà bạn đói không? chứ bạn chiều như vậy bạn chịu sao nổi???? Theo mình bạn cai dần dần cho em ý, ngày ăn 2 bữa thì chỉ cho ăn 1 bữa thức ăn W thôi, bữa sau trộn cơm bình thường, nếu em ý có bỏ cơm cũng kệ, rồi rút lượng thức ăn Ư xuống, bạn pha thêm sữa ông thọ ấy nhưng pha nhạt thôi và pha ấm ấm cho em ý dễ uống.ỏ là bạn cho em ý bỏ thức ăn W đi, cũng ko cho ăn cơm mỗi lần em ý đói cho ăn nguyên cá rán ( ít thôi) sau đó trộnlaanxx vs cơm nhé
chết chết :| cho mèo con uống sữa ông thọ dù pha nhạt đến mấy thì mèo sẽ bị đi ỉa chảy luôn cho coi :| vì mèo con hay già trong cơ thể đều ko có enzim tiêu hóa thành phần đg` lactose có trong sữa ÔT hay sữa bò tươi,..
Cho mèo uống sữa bột của trẻ sơ sinh 0-6 tháng, thành phần ghi rõ free lactose

ntdthanh92

hix, nghe mấy bạn nói vậy chắc là mình cũng phải cố áp dụng "kỉ luật thép" với bé nhà mình rồi :((

mà....cho ăn whiskas không mà bé còn nhịn cơm, không biết cai rồi có chịu ăn không nữa :((

meocon

CÓ AI GIÚP MÌNH VỚI!! con mèo nhà mình lúc mang về cho nó ăn cá h nó quen rùi chỉ có uống sữa và ăn cơm cá ko ăn thứ khác 8->8-> lúc ko có cá nó cứ kêu phải cho nó ăn thịt thiếc các thứ khác kiểu gì đây