• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo của mình bị sưng mủ ở bàn chân trước

ngheo ngheo

Chào mọi người. Mình đã tham khảo rất nhiều bài viết trên diễn đàn vietpet nên hôm nay mình có một câu hỏi như sau:
Mình mới mua em nùnù được mấy hôm.Em ý là mèo con màu trắng, lông hơi xù một chút,trông béo và khỏe. Hôm đầu tiên mua về, mình có tắm cho em và sau đó thì để ý kỹ thì thấy chân trái trên của em có vệt trắng trắng như bị mủ, sờ vào thì em ý hơi giật lên,có lẽ là bị đau. Đến hôm nay là ngày thứ 3, mình xem lại thì thấy chỗ đó sưng mủ to đến rà nửa bàn chân của em ý. Em ý bị làm sao vậy, mình phải làm sao bây giờ. Mọi người góp ý cho mình với :worried:

Phu Dung

Moderator
Bạn nên đem nó đi BS thôi. Để lâu vết thương có thể phát triển thành áp xe, có thể dẫn đến việc ăn lan rộng và sâu trong chân dẫn đến việc chữa trị khó khăn tốn kém, thậm chí có thể nguy hiểm đấy.

ngheo ngheo

Mình sẽ nghe theo lời bạn.
Nhà mình ở gần phố Bạch Mai. Mình định đưa nùnù đến bác sỹ Báu. Nhưng mình không biết phố Ngọc Lâm ở đâu cả, tìm nhà bác ấy có khó không. Mình thương nùnù lắm, muốn đưa nó đi khám ngay ngày hôm nay, bạn giúp mình thì giúp cho trót với . Hix

ngheo ngheo

oh`

mình cảm ơn bạn, mình sẽ thử đưa nùnù đến bác sỹ Báu xem thế nào. Mong là nùnu không sao

ngheo ngheo

Mình vừa đưa bé nùnù đi đến nhà bác sỹ Báu. Bác bảo là nùnù không sao, chỉ có thể là bị một cái mụn, để mấy hôm nữa lấy đầu kim chíc ra rồi bôi cồn là được. May quá. Cháu cảm ơn bác Báu nhiều ạ. ^^

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào mọi người. Mình đã tham khảo rất nhiều bài viết trên diễn đàn vietpet nên hôm nay mình có một câu hỏi như sau:
Mình mới mua em nùnù được mấy hôm.Em ý là mèo con màu trắng, lông hơi xù một chút,trông béo và khỏe. Hôm đầu tiên mua về, mình có tắm cho em và sau đó thì để ý kỹ thì thấy chân trái trên của em có vệt trắng trắng như bị mủ, sờ vào thì em ý hơi giật lên,có lẽ là bị đau. Đến hôm nay là ngày thứ 3, mình xem lại thì thấy chỗ đó sưng mủ to đến rà nửa bàn chân của em ý. Em ý bị làm sao vậy, mình phải làm sao bây giờ. Mọi người góp ý cho mình với :worried:
Ngheo ngheo thân mến,

Cách đây 3 tuần mình có điều trị một trường hợp mèo Cherry của bạn TieuNgoc. Nó bị bnệh thối chân y như chú mèo của bạn. Mình tưởng cắt chân nó nhưng nó đã khoẻ và rất ok.

Bạn làm như sau: cho mèo nam xuống. Đưa 2 chân ra. Cắt bớt lông. Nhỏ tí oxy già lên cho troc hết các mày ghẻ, tế bào chết ra. Nhỏ Betadine lên. Sát trùng 2 phut. lau sạch lại. Dùng miếng gac nhỏ sach va bang keo dan lai.

bạn làm như vậy ngày đầu 3 lân. Nhưng nhớ là chỉ nhỏ oxy già lần đầu tiên thôi nhé. Khi lành rồi thì không nên oxy gia nữa. Vì oxy gia làm chết tê bào non.

Nếu chú mèo sốt, bỏ an thì cần dùng kháng sinh toàn thân. Con mèo của bạn còn nhỏ tuổi thì phải nói bác sỹ lưu ý thuốc nào tránh dùng cho trẻ em nhé. Khong thi tội cho các chú mèo.

mèo của bạn có thể cho uống thuốc cũng được.

Thân

ngheo ngheo

Ngheo ngheo thân mến,

Cách đây 3 tuần mình có điều trị một trường hợp mèo Cherry của bạn TieuNgoc. Nó bị bnệh thối chân y như chú mèo của bạn. Mình tưởng cắt chân nó nhưng nó đã khoẻ và rất ok.

Bạn làm như sau: cho mèo nam xuống. Đưa 2 chân ra. Cắt bớt lông. Nhỏ tí oxy già lên cho troc hết các mày ghẻ, tế bào chết ra. Nhỏ Betadine lên. Sát trùng 2 phut. lau sạch lại. Dùng miếng gac nhỏ sach va bang keo dan lai.

bạn làm như vậy ngày đầu 3 lân. Nhưng nhớ là chỉ nhỏ oxy già lần đầu tiên thôi nhé. Khi lành rồi thì không nên oxy gia nữa. Vì oxy gia làm chết tê bào non.

Nếu chú mèo sốt, bỏ an thì cần dùng kháng sinh toàn thân. Con mèo của bạn còn nhỏ tuổi thì phải nói bác sỹ lưu ý thuốc nào tránh dùng cho trẻ em nhé. Khong thi tội cho các chú mèo.

Thân
Cảm ơn bạn. Hôm nay mình đã đưa nùnu nhà mình đi khám rồi. Bác sỹ bảo là nó chỉ bị một cái mụn thôi. Nhưng mình cũng sẽ sát trùng chân cho nó vì nhóc nhà mình hiếu động, hay chạy vào các xó xỉnh. Chắc là nó sẽ không sao. Cảm ơn tất cả mọi người :)

shinno

Ngheo ngheo thân mến,

Thân
Cho e hỏi 1 chút đc k ạ?