• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo cái triệt sản liệu còn muốn nuôi mèo bé nữa không ạ?

hana04nt

Member
Meo thối nhà em là bạn gái, đã được 1 tuổi rồi.Nhà em không muốn thối đẻ con vì thực sự nếu thối mà đẻ thì em không dám cho đi mất, mà nhà em thì 4 đứa rồi.Bao nhiêu lần em quyết định đem thối đi triệt sản nhưng không dám vì sợ em nó đau.
Thối nhà em có cái kiểu rất ghét là cứ có mèo bé(không phải là con của thối ạ) là nó lại mời mọc thật lực để mèo bé bú(mặc dù thối chưa đẻ lần nào).Mà nếu bú mà không sao thì đã đành, đằng này lần trước đã bị 1 lần do cho bú nên rối loạn hoocmon nên em phải mang em Quắt lên nhà bác em nuôi hộ.Lần này mang 2 em mèo bé về lại vẫn tình trạng như thế.Em phải tách 2 em mèo bé nhốt vào lồng mà thương quá vì chúng nó cứ kêu gào đòi ra.
Chẳng biết làm thế nào để mèo bé không bú và thối không còn muốn cho bú nữa, em đang nghĩ tới cách là cho thối đi triệt sản hi vọng em nó sẽ không còn bản năng nuôi con nhỏ nữa.
Mong mọi người tư vấn giúp em là liệu sau khi triệt sản xong liệu mèo cái còn muốn cho mèo con bú nữa không ạ?(không phải con của thối mà là mèo con mới đón về í ạ)

Luu Duong

Member
hihi mình nghe lạ quá, nhưng mình nghĩ nếu mèo thối của bạn bị triệt sản thì nó chỉ mất khả năng sinh con thôi chứ, cỏn bản năng làm mẹ chắc không thay đổi đâu nhỉ( trừ khi nó già đi chứ). Đấy là mình nghĩ thế, chứ chưa trong tình trạng của bạn bao giờ :). mang mèo đi triệt sản thì thương nó lắm bạn ạ, hay bạn cố gắng điều chỉnh nghiêm khắc mèo thối từ bỏ thói quen cho mèo bé lạ bú đi?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
@Hana:

Thực ra ở Hồng Kông, chó mèo cứ 6 tháng tuổi là họ bắt mang đi thiến đó em ạ, tránh tình trạng chó hoang mèo hoang đầy đường (chắc họ thương yêu mèo chứ không có tiểu hổ như đất nước mình).

Nếu nhà em đã có 4 con, em có thể mang mèo Thối đi thiến được mà. Thực ra tuy mình yêu thương chó mèo, nhưng cuộc sống sinh lý của chó mèo hoặc các loài động vật khác hoàn toàn không giống với người, việc thiến nó không làm nó đau khổ như các quan hoạn thời xưa đâu... Vì thế em cứ yên tâm nhé.

Thối là con mèo rất hiền (theo bài em viết thì chị thấy vậy), nên chị nghĩ kể cả em triệt sản xong nó vẫn cho mèo con bú thôi... Thực ra, Lucky của chị là mèo đực, mà ngày xưa bé Cột Điện bú chùn chụt mà vẫn để cho bé bú cơ mà, vạt mất cả một khoảng lông quanh ti, trông buồn cười lắm...

Nhưng nếu triệt sản xong thì có thể yên tâm là nó ở bên mình mãi mãi (dĩ nhiên là phải được chăm nuôi cẩn thận..).

hana04nt

Member
@Chị Pump:Thanks chị.Em cũng định khi các em nó lớn em sẽ đưa hết cả 4 đứa đi đây ạ.Chỉ thương mấy đứa nó đau thôi.
Mà em đang chán quá đây ạ.Em vẫn cứ phải nhốt 2 em mèo bé vào lồng vì tách không cho 2 đứa nó bú thối thì nó lại quay sang bú Nhọ.Mà em chủ quan quá, cứ nghĩ thối nó lớn có bản năng nuôi con nên tách ra.Chứ đằng này Nhọ nhà em mới 3 tháng tuổi mà cũng cho 2 đứa 2 tháng bú.Thật chẳng biết phải làm thế nào.
Mọi người có cách gì xin chia sẻ cho em cách cai bú cho mèo con với ạ
Vì thối nhà em 1 tuổi rồi mới nghĩ đến chuyện triệt sản may ra còn không muốn nuôi mèo bé nữa.Chứ Nhọ nhà em mới 3 tháng thì chưa triệt sản được.

à méo

Member
Nghe nói triệt sản cho mèo cái khác mèo đực ở chỗ có 2 cách: BS cắt buồng trứng đi nhưng vẫn để ống dẫn trứng, nghĩa là vẫn có thể vận chuyển hormon sinh sản cái trong cơ thể nó, nên nó vẫn đi đực và blah blah như thường, mỗi tội là không có con. Còn nếu BS cắt cả ống dẫn trứng và buồng trứng thì nó sẽ hoàn toàn trở thành 1 lesbian, vô cảm với phái nam luôn!^^

Chả bù cho bọn đực, cắt là cắt, cắt xong là gay luôn không có rắc rối như phụ nữ.
hihi, giống người nhỉ! :)

knoor

Member
Oh, Thối với Nhọ nhà bạn giàu tình mẫu tử thật đấy. Ngày trước Mướp nhà mình đẻ em bé, mình giữ lại một em (Ti) để nuôi, ai dè khi lớn lên, Ti to gần gấp đôi Mướp mà vẫn muốn bú ti Mướp. Thấy vậy mình thương Mướp quá vì liền bắt chước các mẹ, bôi một chút dầu vào ti Mướp để Ti cay không dám bú nữa. Cũng hiệu quả lắm bạn à. Bạn thử cách này xem.

hana04nt

Member
@knoor:Thanks bạn.Tớ cũng đã nghĩ đến cách này.Nhưng giống như chị Pump nói, khi cho bú như thế, Nhọ với Thối nhà tớ bị vạt cả 1 mảng lông quanh ti.Bôi dầu vào tớ sợ em nó sẽ bị nóng ở chỗ da đấy.Thế em nhà ấy có phải bôi dầu lâu không?Bôi vào có bị nóng hay bị sao không?

knoor

Member
Bạn ơi, chỉ bôi một chút xíu vào đầu ti của mèo mẹ thôi bạn à, chứ ko phải là bôi xung quanh đâu. Mèo nhà mình bôi thì thấy không làm sao cả.Với cả các bà các mẹ cũng toàn làm thế để cai sữa cho con, có làm sao đâu nhỉ.:p Hoặc là bạn lấy thuốc tra mỡ mắt của người (penaxilin hay sao í) bôi vào thử xem vì thuốc đấy cũng có vị đắng mà.

Bạn ơi, chỉ bôi một chút xíu vào đầu ti của mèo mẹ thôi bạn à, chứ ko phải là bôi xung quanh đâu. Mèo nhà mình bôi thì thấy không làm sao cả.Với cả các bà các mẹ cũng toàn làm thế để cai sữa cho con, có làm sao đâu nhỉ.:p Hoặc là bạn lấy thuốc tra mỡ mắt của người (penaxilin hay sao í) bôi vào thử xem vì thuốc đấy cũng có vị đắng mà.
xui dại nhé ! thuốc mỡ tra mắt không được ăn, hình như nó có bảo mà, trên bao bì ấy :D

knoor

Member
Oh, hình như cũng có chỉ dẫn đó thật, nhưng mà chỉ là với số lượng nuốt nhiều thôi. Nhưng thuốc đó rất lành mà, mùa đông mình bị nẻ môi, bôi vào thỉnh thoảng quên vẫn liếm môi mà có sao đâu, chỉ thấy đắng thôi mà. An toàn nhất là bạn cứ lấy cái gì có vị đắng bôi vào vậy, mèo bị một lần sẽ không bú nữa đâu.

hana04nt

Member
Thanks mọi người.Tớ sẽ thử bôi dầu xem sao.Nhưng tớ sợ bôi vào em nó ướt lông khó chịu sẽ liếm đi mất.
Mấy đứa nhà tớ đúng là bó tay.Tách 2 đứa lớn ra để 2 đứa 2 tháng chơi với nhau thôi thì 2 đứa nó bú nhau chứ.Tách 2 đứa mỗi đứa 1 chỗ thì 1 đứa kia kêu loạn xạ, 1 đứa còn lại còn cúi xuống bụng tự bú nó chứ lại.Thật không biết phải làm thế nào nữa.Sao lại thế được cơ chứ

Phu Dung

Moderator
Chịu khó chút Hana ạ! Mấy thằng nhóc nhà mình cũng mút lông bụng của nhau mãi, nhất là thằng Tí Cọp. Khi ngủ thì cứ chóp cha chóp chép, có khi ngằm luôn ti của nó mà mút đễn ướt cả bụng. Nhưng đến khi hơn 1 tuổi tự nhiên nó khỏi hẳn. Bạn đừng bận tâm quá. Thương nó hơn ấy chứ. "Con tôi khát sữa bú tay" mà.

VuKhuc

nghe các bạn kể mới thấy mình thật là may. Hôm nọ nhặt 1 em mèo con về nuôi, nó lại không có tính đòi ti như con mèo lớn (con mèo lớn giờ 1 tuổi rồi vẫn mút tay hoặc q/áo của mình :(( ), 2 anh em lại rất hòa thuận, liếm lông cho nhau, chơi đùa nhường nhịn nhau. Mỗi tội 2 đứa ăn lắm ị nhiều, đi dọn khổ quá :((

hana04nt

Member
@Chị PD:thối nhà em cho bú là bị rối loạn hoocmon chị ạ.Lần trước khi Thối cho Quắt bú thì bị rụng nhiều lông, đỏ mẩn da và ngứa, sứt da ra nữa, đem đi khám bác sĩ bảo do rối loạn hoocmon, phải tiêm nữa nhưng sẽ có thể bị lại, nếu không tiêm thì cứ ngứa ngáy lắm và còn bảo từ giờ trở đi hoàn toàn không được tắm rửa gì hết.Nhưng em vẫn tắm cho em nó thường xuyên bằng chè xanh vì mẹ em bảo chè xanh tốt cho da và em nó cũng không bị ảnh hưởng gì.Và bây giờ em phải ngăn không cho mèo con bú không sợ em nó bị lại.
Em phải cho cả 4 đứa mặc áo hết để che bụng lại, hi vọng không bú 1 thời gian thì các em nó sẽ cai được.