• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo biết nói tiếng Trung Quốc

Bà Lv, 70 tuổi, tại thành phố Trường Xuân, Trung Quốc, cho biết, con mèo Mimi của bà đã trở nên nổi tiếng bởi nó có thể nói một số từ.

Bà Lv và con mèo. Ảnh: Ananova.

Bà kể lại: "Khi tôi đang chơi bài với bạn bè tại nhà, thì đột nhiên tôi nghe thấy ai đó nói 'Laolao' (nghĩa là bà ơi). Ban đầu tôi tưởng đấy là cháu gái mình, nhưng nó lại không có nhà".

Sau đó bà nhanh chóng nhận ra chính con mèo của mình đã phát ra âm thanh đó.

"Có thể là cháu gái tôi gọi bà suốt ngày, nên Mimi đã ngấm dần và học thuộc". Bà cho biết Mimi còn nói được nhiều hơn thế.

"Khi tỉnh dậy mà không thấy ai, nó liền nói: 'ren ne?" (mọi người đâu hết rồi?). Khi chúng tôi đang chơi bài, nó đến gần và hỏi: 'gan sha ne'? (mọi người đang làm gì đấy?)".

Bà Wang, hàng xóm của bà Lv, nhận xét Mimi phát âm khá chuẩn, nhưng tiếng của nó giống một bé gái hơn, mặc dù nó là đực.

M.T. (theo Ananova)

ashita

Dịch giả Vietpet
>"< khó tin quá à ! sao ko có thu âm nghe thử nhỉ! bao h e mèo nhà e bít gọi "chị Mai ơi" nhỉ ^^

oolala123

Member
sợ bỏ xừ, con mèo nhà em hay bị ăn đòn, tự nhiên nó lại chửi mình thì chết mất

Phu Dung

Moderator
sợ bỏ xừ, con mèo nhà em hay bị ăn đòn, tự nhiên nó lại chửi mình thì chết mất
Mình ko sợ nó chửi, chỉ sợ nó nói "Mẹ ơi, hôm nay con muốn ăn giò lụa" thì nguy to.

chicken

Member
mấy con chim bắt chiếc tiếng người ko sao, chứ mèo nhà em toàn ngủ với người, nửa đêm tắt đèn tối om nó lại gọi anh dương ơi em khát nước quá thì đúng là đái ra quần luôn

maotrum1234

đúng là khó tin và rất dễ sợ,có khi nào đang vệ sinh, nó đập cửa la to "xong chưa ,đau bụng quá rồi "ko nhỉ? một số liên tưởng của các bác như anh dương ơi em khát nước quá của bạn nào đó có thể lên mục thư giãn của VIETPET được đấy (ha...ha...ha...)=))=))=))=))=))=))=))=))=))

Minh Nhật

Mấy bác "ba tàu" dạo này sáng tác ra nhiều chuyện lạ quá. Có rất nhiều chuyện thật khó tin, thế mới biết con người ta thật giàu trí tưởng tượng.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Thế biết chuyện "của cô chủ mày tròn hay méo" chưa? Truyện Ba Giai Tú Xuất ấy mà... Hí hí, bậy lắm...

Phu Dung

Moderator
Gớm cái bạn Pumkin này, mẹ mà tinh tướng như thế thì sao dạy con trai được :) Mà này, em mèo nào (kẻ cả mèo tây) cũng trả lời câu ấy được đấy, không cần phải biết tiếng người đâu :)

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hê hê, tớ thì bản chất cũng hiền lành tồ tẹt í mà, nhưng chiều mèo thì... Pumpkin muốn làm gì cũng được, kể cả leo lên đầu tớ ngồi khi tớ đang ăn cơm cũng OK..

trung2t3c

Active Member
ấácCa chuyện này đọc xong ko biết mấy bác thấy sao chứ e thấy ghê ghê.Hên là ko nuôi mèo