• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị mèo hoang cắn

quanquan236

Nhà em thông thoáng nên lâu lâu có mèo hoang vô. Hôm nay làm cá thế là lúc em đi vắng mèo hoàng vô nhà cào con mèo nhà em đang nuôi. Thực sự lúc về thấy cá bừa bãi vẫn cứ nghĩ là mèo em ăn vụng, lúc nó xuống để ý thì thấy khu vực gần cổ có những khúc hơi vắng lông và lúc rờ có 1 cục bông rơi ra là nhận ngay là bị mèo hoang cào. Em thấy có vệt đỏ trên da (có mùi máu của mèo thoang thoảng nữa), lông vẫn còn dính trên đó, chỉ khi lật ra mới thấy, vệt đó thanh một đường khá dài trên cổ và mồi khi em rờ bé kêu.
Sáng mai em tính đi khám bác sĩ Cẩm Vân (có ai khám ở đây rồi cho em hỏi giá sao ạ?), nãy giờ em quan sát thì thấy mèo em liếm móng chứ ko có liếm chỗ sau cổ (có thể vì ko liếm dc). Cảm giác dc hình như bé còn sợ, lúc em sờ cổ thì bé brrrrrr. Em có gọi lên bs thì bs ko ở đó, em ko biết có nên làm gì trc sạch sẽ cho bé ko. Em thử lấy khăn giấy thấm nước chỗ bị thương thì bé kêu meo meo nhưng ko vùng ra. Em sợ lây bệnh từ mèo hoang thôi... Con mèo nhà em chưa dc 1 tuổi. Mèo hoang khu em khá là đầu gấu, em thấy dc 4 con khác nhau rồi...
Cảm ơn mọi người giúp đỡ.

Azu

Member
Mính nghĩ nếu chỉ là 1 số vết xước thì bạn đừng quá lo lắng, dần bé sẽ tự lành thôi, cẩn thận thì bạn lấy chất sát trùng lau hàng ngày cho bé. Mèo nó hay đánh nhau, cào vào mặt nhau là chuyện thường., miễn không cào trúng mắt nhau là được.