• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị CẢM lạnh do tắm

dikilur

Tình hình là hôm nay ông bà em lôi con mèo ra tắm, chả hiểu tắm táp nước nóng thế nào mà nó bị cảm lạnh
Triệu chứng của em nó là:
- Sổ mũi
- Mắt không chớp
- 2 chân sau không đi lại được, như kiểu bị liệt ấy ạ :(:)((
- Tai ướt nhẹp
- Họng có đờm
- Cào miệng xuống đất
- Run

EM PHẢI LÀM SAO BÂY GIỜ Ạ ???
Em nên cho nó ăn gì, uống gì bh
Em đang cắm đèn cho em nó nằm :praying: Liệu em nó có qua được đêm nay không huhu

Phu Dung

Moderator
Trời ạ, bạn phải đem em nó đi bác sĩ chứ, để nằm nhà đợi chết hay sao? Nếu nó biến chứng sang viêm phổi thì sẽ khó chữa hơn mà sau đó sức khoẻ con mèo cũng sa sút hẳn đi đấy.

dikilur

mèo nhà m qua đời rồi
đúng là tại m k đưa nó đi sớm bệnh viện
khổ thân con mèo ấy đã kiếm phải ng chủ vô trách nhiệm như m :( đáng ra nó đã được sống lâu hơn và nhìn những điều tươi đẹp trong cuộc sống này
xin lỗi mèo mèo ơi

hix :( kinh ngiệm để đời bạn nhé, tắm mùa đông là phải sấy, nó sợ cũng phải sấy. cẩn thận hơn, sấy xong cho vào lồng, bật bóng đèn tròn trong lồng lên cho ấm áp đã.

dikilur

Ông bà (m) mình tắm nước nóng cho nó xong cũng nghĩ là (k) không sao
nhưng mà (nchung) nói chung là tại (m) mình đã (k) không đem nó đi bác sĩ sớm hơn, chỉ sợ lúc ý vác nó ra (đg) đường gió vào nó qua đời dọc (đg) đường đi thì kinh khủng :(( biết vậy mang nó đi có khi còn vớt vát (đc) được.
Các bạn đừng tắm cho mèo vào mùa đông :(

hoapt

Member
Khổ thân bạn... khổ thân em mèo :(
Nhưng mà mình vừa tắm cho con Meo xong. Mấy hôm lạnh mình vẫn tắm cho nó mà, ko thì bẩn (lém) lắm, tắm thật nhanh rồi sấy thôi, sấy xong ủ nó 1 tí là ok.

dikilur

hic thôi coi như em mèo sớm đc hóa kiếp vậy chúc em ngủ ngon :(

tấm thiệp dành cho những ng đã, đang bị mất mèo và những em mèo xinh đẹp của chúng ta :(

meo_3k

Member
Mình vẫn tắm mèo vào mùa đông mà có làm sao đâu. Kể cả mùa đông hay mùa hè thì đều nên tắm cho mèo cho sạch sẽ và lông mượt mà. Có điều mùa đông thì vài tuần mới tắm một lần cũng được, nhất là đối với mèo nuôi thả trong nhà, không đi la cà ngoài đường. Mèo nhà mình rất khôn, tắm xong đều... leo lên giường nằm -_- nói chung là ngoài việc lau khô người và sấy lông (nếu được) thì chỉ thả mèo nơi kín gió. Mùa đông nếu có điều kiện thì bật máy sưởi để tụi mèo hong khô lông.

Tuy nhiên mình thấy quan trọng nhất là khi mèo có biểu hiện đau yếu bất bình thường thì phải mang đi khám ngay chứ không để lâu trong nhà để mèo tự khỏi -_- nhiều khi mèo bị cảm hay bị các loại bệnh khác mà mình không biết.

ủa ủa ủa .. chết mất rồi hả .. tội nghiệp em í .. bị giống mèo Sim nhà tớ .. đồng tử mở to hết cỡ đúng không ? nếu tớ mà biết sớm hơn tớ đã giúp bạn rồi. mèo Sim nhà tớ cũng vì cái tội tắm không sấy ( vì em ý sợ sấy ), thế là bị cảm .. nhưng cõ lẽ nó vẫn còn chút may mắn .. hơn mèo nhà bạn tí .. sau vài tuần tự trị tại nhà nó bình thường trở lại ùi .. .. ..

b0ngb0ng14

mọi người ơi! e có nuôi một bé mèo con, do mới nuôi lên k để ý, chẳng may làm nó cảm lạnh (vì tắm xong k sấy nhanh >.< ), đã gọi thú y và tiêm 3 mũi nhưng h vẫn chưa thấy khá hơn. nó cứ kêu suốt, k nằm yên được 1 chỗ lại k chịu ăn. cho ăn cháo loãng nhưng k được. Ai có cách gì thì giúp e với :(:(

yami8x

Member
mọi người ơi! e có nuôi một bé mèo con, do mới nuôi lên k để ý, chẳng may làm nó cảm lạnh (vì tắm xong k sấy nhanh >.< ), đã gọi thú y và tiêm 3 mũi nhưng h vẫn chưa thấy khá hơn. nó cứ kêu suốt, k nằm yên được 1 chỗ lại k chịu ăn. cho ăn cháo loãng nhưng k được. Ai có cách gì thì giúp e với :(:(
em cho nó ăn kiểu gì mà k đc, nó k tự ăn thì đút hoặc mua xilanh về bơm vào mồm( vụ này p2 từ từ k mèo sặc) có đk thì mua thêm gel về cho ns

mèo bean

Bạn hòa nửa viên b1 vào cháo lõang rồi bỏ vào xi lanh cho mèo ăn, nhớ xịt cháo vào 2 bên mép của mèo nhé, không nó sặc chết, mèo nhà mình mấy bữa rồi cũng thế, bây giờ thì ăn uống bình thường trở lại rồi, thậm chí còn háu ăn hơn trước ấy:D