• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị bệnh gì?

HoTaRu

tự nhiên mèo nhà mình 1 tuần gần đây chả ăn uống j cả, toàn nằm bẹp 1 chỗ, k di chuyển, lúc nào cũng ngủ, bị nôn và đỉ ngoài nữa. cho e hỏi là nó bị làm sao với ak? vì đến sáng nay thì nó mất rồi.. e ở miền Bắc, có phải do nó bị lạnh quá nên ốm rồi mất k hay do ngộ độc thức ăn..
PS: e cũng muốn hỏi luôn là mèo đực đến mùa giao phối mà suốt ngày ở trong nhà, k có con cái, k blah blah thì có bị đâm ra tinh thần chán nản rồi chết k... bạn e bảo thế vì đấy là bản năng của nó, k dc thực hiện nó sẽ chết..
h nó chết rồi hỏi cũng chả có tác dụng j nhưng e mong e biết dc nguyên nhân của nó?!

linkmitu

Member
về vụ mèo đực ko được rong chơi cùng mèo cái dẫn đến chết thì mình chưa nghe nói đến bao giờ? :D mèo đực thường đến kì động dục sẽ kêu gào thảm thiết đòi đi chơi nhưng nếu cố tình không cho mèo đi, mèo sẽ kêu gào 1 thời gian rồi qua được giai đoạn " xuân tình " ấy rồi sẽ thôi không kêu nữa. tháng sau lại tiếp tục :D
- nếu mèo bị nhiễm lạnh, có rất nhiều biểu hiện cụ thể, rõ nét: ngủ nhiều, lười vận động và uống nước, hay trong trạng thái chậm chạp, người mèo run rẩy, hay hắt xì liên tục, mũi ướt nhẹp,.. mèo nhiễm lạnh sờ bên ngoài không thể biết được thân nhiệt của mèo có bị giảm hay không. để lâu ko chữa mèo có thể bị viêm phổi mà chết.
-mèo hay bị nôn và đi ngoài thì rất rất rất rất nhiều bệnh có biểu hiện như vậy, bé nhà bạn đã chết ( xin chia buồn với bạn ) thì mình không thể đoán chính xác bệnh bé mắc phải.
- mèo bị đi ngoài, nôn cũng có thể do thức ăn: ăn phải đồ ôi thiu, không tiêu hóa được. hay sức đề kháng và đường ruột của mèo yếu, cũng rất dễ đi ngoài lắm.

HoTaRu

hì. mình cũng k tin lời nó nói lắm nên mới phải hỏi lại..
vs lại mình lại chả thấy nó kêu gào j cả..
về khoản thức ăn thì k sợ bị ôi thiu hay hỏng vì mình chú ý phần này lắm.
mình k thấy nó run rẩy, hắt xì hơi, mũi vẫn ẩm ướt như thường.. (cả ngay trc hôm nó ra đi).. nhưng nó k ăn uống j suốt 1 tuần cơ. mình thương nó qá.. mẹ mình bảo nó bị bệnh từ nhỏ rồi ( hồi dc 2 3 tháng tuổi 1 ngày mấy lần liền chân nó cứ đột nhiên k đi dc, nó kêu rất thảm thiết, toàn phải lết đi)..
mình hỏi để có thêm kinh nghiệm ấy mà. Thanks bạn nhé:p

Xin chia buồn cùng bạn:(.Mình nghĩ mèo nhà bạn mắc bệnh Giảm bạch cầu,mà mèo mắc bệnh này thì khả năng sống sót không cao vì bệnh này không có thuốc chữa,chỉ có cách truyền điện giải và trông chờ vào vận may.Mèo khoảng trên 1 năm tuổi thì còn có hi vọng chứ mèo con từ 6 tháng tuổi trở xuống thì vô phương cứu chữa:(.Mèo nhà bạn chắc là mèo lớn đúng không vì mèo con thì chắc không trụ được đến 1 tuần.

HoTaRu

mèo nhà mình ms dc gần 1 tuổi rồi thôi:( lần trc định mang đi bác sĩ nhưng tự nhiên khỏi nên cứ nghĩ lần này nó cũng sẽ tự khỏi thôi nhưng đâu ngờ...:(

kid1989

Active Member
giảm bạch cầu giờ có thuốc chữa rồi bác ơi @_@ sợ mội tăng bạch cầu còn nguy hiểm hơn nhiều @_@

k0nng0k_267

cứu giúp bé mèo nhà tớ vs :((((((

Bạn ơi cho mình hỏi vs mèo nhà mình là mèo cái bụng nó có chửa á hôm qa nó đi ăn cái gì ở đâu về xog bị nôn ra bh nó nằm im một chỗ từ hôm qa tới h k ăn uốg j hết thi thoảng chỉ uống nước thôi thỉnh thoảng kêu rên và hậu môn chảy máu nhiều lắm :((( giúp mình vs

4inlove

Mèo chửa nhốt lại cho lành bạn ơi . Lần sau rút kinh nghiệm nhé @_@ bọn nó hiếu động lắm lần đầu cứ nhảy ton tót @_@ . Cho ăn bình thường nhốt lại xem tình hình thế nào đã @_@ .

Minalisa

giảm bạch cầu giờ có thuốc chữa rồi bác ơi @_@ sợ mội tăng bạch cầu còn nguy hiểm hơn nhiều @_@
Bạn ơi mình có mèo đang nghi ngờ đã nhiễm bệnh giảm bạch cầu nhưng đang trong gđ ủ bệnh, chưa có triệu chứng cụ thể. Mình nghi vì mình đã tiếp xúc với mèo bệnh mà k biết, sau đó về ôm mèo nhà. Bạn nói đã có thuốc chữa bệnh giảm bạch cầu cho mình hỏi là ở đâu, trung tâm thú y nào đc không? Mình muốn đem mèo đi khám xét nghiệm và chữa ngay (nếu đã nhiễm) trước khi bệnh phát ra chữa k kịp nữa. Tình hình rất gấp mong bạn trả lời sớm. Thân!

miu sociu

mèo nhà mk hôm nay tự nhiên lại nôn xong bỏ ăn mk thương lm... mk cho uống sữa miu k uống, mk lấy xalanh phịt vào mồm miu nhưng miu k uống còn nôn ý mk phải làm sao bây giờ các pn giúp mk vs =(( mk thương nó lm. lúc mk bế nó lên nó nhẹ lm, mỗi lần bế nó kêu ghê lm trông như nó đang đau ở đâu ý. mk sợ động vào chỗ đau của miu thương miu lm............ ai có cách j giúp mk nha nhanh lên mk lo lm

titumeocon

cái bệnh giảm bạch cầu ở mèo này sợ quá, một tháng mình đã bị mất 4 em mèo rồi. Nhưng mình cũng không rõ có phải bị giảm bạch cầu không nưa. vì mèo nhà mình không đi ngoài va không nôn nhiều. Nhưng mèo tự nhiên không ăn uống gì một tuần rồi mệt mỏi, ủ rũ và chêt...huhu. mặc dù mình đã đi tiêm và truyền dịch. giờ minh vẫn muốn nuôi....mình phải làm sao đây????