• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị ói mửa

Hôm qua em mèo còn chơi đùa ầm ỉ với em khác, hôm nay tớ đi làm về tối hơi trễ thì thấy một bãi nôn gần cửa . Chưa biết của em nào, thế là cho ăn và em bắt đầu nôn ra, cơ bụng quặn lên, nôn thốc nôn tháo hết tất cả những gì trong bụng . Nôn tới ra cả nước bọt trắng nữa . Chắc không còn gì trong bụng . Em nằm nghĩ mà tớ ngồi kế, nghe bụng sôi . Bày ra nước, sửa dành cho mèo, pate, hạt khô, cho em ngửi cả gel dinh dưỡng mà em cũng không ăn gì . Nghe mùi pate thì có vẻ khó chịu, chắc là nôn vì món này rồi . Bây giờ làm sao đây, đã thử quấn khăn, rồi cho bú bằng bình, mà em 7 tháng rồi nên không đút được . Tớ tính cho em ngủ lại sức, rồi lúc đó thấy đói thì ăn, hồi nãy có đứng lên liếm được chút nước thôi.

baochung

bạn miêu tả bãi nôn của tụi nó cho mình nghe thử coi. Mình có một nùi kinh nghiệm với cái sự nôn của mèo. Do mèo nhà mình hay nôn tới mức phải cấm cửa không cho đi chơi luôn:-w. Đây là lần đầu tiên mèo nhà bạn nôn hả. Bạn nuôi trong nhà hay cho chạy đi chơi nhà hàng xóm?

Mèo mình nuôi chỉ ở trong nhà từ lúc xin về khoảng 12 tuần, chưa bao giờ ra ngoài, ngay cả sân. Em nôn ọc ra cả bãi đó. Bụng quặn lên, mình thấy các cơ bụng xoắn, trút hết ra.

Sau khi nằm nghĩ đã tỉnh táo hơn, uống thêm được nước, nhưng vẫn chưa chịu ăn .

baochung

chẹp bạn đừng có chủ quan, mèo mình cứ ra ngoài là bị hàng xóm lại tưng tiu xong cho ăn đồ tùm lum, mà con mướp nhà mình lại có hội chứng dị ứng cá (dù yêu cá điên cuồng ), cứ ăn môt tí cá vào là nôn, cứ nhìn bãi nôn của nó trên chăn, hay sách vở :(( là biết nó đã ăn loại cá nào. Nhốt trong nhà vẫn bị nôn, hoá ra anh ấy bắt gián ăn cho vui miệng. Nếu nó ăn phải mấy con kiểu đó thì dễ bị ngộ độc lắm. Đặc biệt là nôn tới mức quặn cả ruột và nôn ra dịch trắng. Đó là phản xạ bảo vệ của nó. Mình thấy tốt nhất đừng cho ăn gì, cứ có uống một ít nước muối và đường để giải độc (ngộ nhỡ nó bị trúng độc gì đó) và bù nước. Chờ nó tự uống chắc là khó, bơm cho nó bằng xilanh đi. Nếu để tới chiều mà nó còn tiếp tục nôn hết ra và nôn ra cả dịch trắng có mùi tanh thì tha đi bác sĩ là vừa. Vì nôn chưa chắc là do mèo bị tổn thương đường tiêu hoá đâu. khi các bệnh về não, thận, hay khi mèo bị sock hay bị đánh quá mạnh thì mèo cũng bị nôn đó bạn. Theo dõi nó cẩn thận nha.

Mèo tớ chưa từng ra khỏi nhà, chuyện này thì đảm bảo . Nên không thể ăn bậy ở ngoài hay bị ai đánh . Dạo này lạnh thì dế có vào nhà, ngày nào hai đứa cũng bắt được 1, 2 con. Nhưng không thấy ăn. Hôm qua tớ có coi dịch nôn thì không có món gì lạ ngoài thức ăn khô đã bị bao tử nghiền nát . Tối qua uống được ít nước, hồi nãy ăn được chút pate ướt và đã chạy được vòng vòng trong nhà rồi, còn giỡn với em mèo kia nữa, có điều yếu quá, chưa cắn được hạt khô, mặc dù trước đây em nhai rau ráu. Mèo nhà tớ được cho uống nước từ nhỏ nên uống rất thường xuyên.

sam wendy

Mèo cưng bị nôn

mấy a chị ơi,cho e hỏi nếu mèo nhà mình bị nôn thì phải làm sao,mà hồi trưa này mẹ e cho nó uống sữa,rùi khoảng 3,4 tiếng gì đó tới bữa ăn trưa thì mẹ e cho nó ăn chả lụa.Cách khoảng mấy tiếng đồng hồ,thì nó ói ra hết lun,ói rất nhìu,cái bãi đầu ói nhìu lắm,cái bãi thứ 2 thì cũng ít.E lo qá àh,a chị nào nuôi mèo đã có kinh nghiệm xin chỉ giúp dùm e..................có gì liên lạc zớii e sớm nha các anh chị,email của e:mi_ly2004@yahoo.com

Annie Huynh

Mấy anh chị ơi cho em hỏi. Mèo nhà em bị nôn. Nôn ra thức ăn đã bị nghiền nát, hơi lỏng cộng với thức ăn bị nén lại giống như phân vậy nhưng không có mùi hôi. Bé nôn xong thì ăn uống chạy nhảy bình thường. Bé là mèo cái và là mèo anh lông dài đã 1 năm tuổi rồi. Em đang cho bé ăn thức ăn khô của Me-o và nhốt trong nhà không cho ra ngoài. Cho em hỏi bé bị bệnh gì vậy ạ ? Có sao không ạ ? Làm cách nào để chửa ạ ?