• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bé nhưng bụng to....help...

mizu-mimi

Tớ mới nuôi mèo nên không có chút kinh nghiệm gì cả, lên đây để hỏi về tình trạng bé mèo của nhà mình, nhờ các bạn tư vấn cho ạ.
Mình mới mua em mimi này được 1 tháng, chắc đến giờ nếu tính tuổi của em thì được tầm 3 tháng thôi.
Em í thì trông người cũng bt thôi, nhưng cái bụng thì to tướng phè ra 2 bên.
Lúc đầu mình cứ nghĩ là do có thể em í ăn nhiều nên bụng to như vậy, vì thấy nhí nhách ăn suốt ngày í mà, hiiii.
Nhưng vừa đọc ở đâu đó thì lại thấy nói là có thể mèo bụng to như vậy là bị giun? Liệu có phải mimi nhà mình bị giun không hay là kiểu dáng người em í như vậy? Có bạn nào có em mèo kiểu dáng như vậy không?
Mà nếu đúng là bị giun thì mua thuốc gì cho uống hả các bạn?
Kiu kiu all nhé:)

Em ấy đây ạ.

Em bé mèo này lớn lên thì điệu phải biết ấy nhỉ. Bạn theo dõi 2 tuần nữa xem sao, nếu bụng trở về bình thường thì do em ấy chưa điều chỉnh được cách thức ăn uống thôi. Nếu vẫn có hiện tượng đó thì nên mang ra bác sĩ thú y để tẩy giun, vừa an toàn cho bé, vừa an toàn cho gia đình mình. Thân

Mình thấy mèo con bụng to là hay bị giun lắm.Tốt nhất là bạn nên mua thuốc tẩy giun cho em nó kẻo bụng nhiều giun quá không lớn được thì khổ:).

phenmaleat

Active Member
tó thấy mèo to bị giun cũng chỉ là 1 phần.tớ biết nhiều bé từ nhỏ không được mẹ chăm sóc nuôi bộ cũng có bụng rất to.liệu có phải meo nhà bạn từ nhỏ đã nuôi ngoài không?thiếu sữa mẹ

mizu-mimi

tó thấy mèo to bị giun cũng chỉ là 1 phần.tớ biết nhiều bé từ nhỏ không được mẹ chăm sóc nuôi bộ cũng có bụng rất to.liệu có phải meo nhà bạn từ nhỏ đã nuôi ngoài không?thiếu sữa mẹ
Mình cũng không biết được nữa bạn ạ, vì mình mua em í ở chợ Hàng, nhưng trộm vía, từ hôm về nhà mình đến giờ, em ấy lớn nhanh lắm, cái mặt cứ tròn xoe ra, mỗi tội cái bụng thì vẫn hơi to hơn bt.

ngudaymuon

Active Member
Mình cũng không biết được nữa bạn ạ, vì mình mua em í ở chợ Hàng, nhưng trộm vía, từ hôm về nhà mình đến giờ, em ấy lớn nhanh lắm, cái mặt cứ tròn xoe ra, mỗi tội cái bụng thì vẫn hơi to hơn bt.
Bạn ra hàng thuốc thú y hỏi mua thuốc tẩy giun cho chó mèo có tên ecxotra. Một viên /5kg thể trọng để tẩy cho bé. Mèo bé thì 1 tháng tẩy một lần. hầu như bé mèo con nào cũng có giun, nếu bạn không tẩy, bé tuy ăn khỏe nhưng sẽ gầy gò, bị tiêu chảy kéo dài, bị giun tim và rất nhiều bệnh lý khác. Bạn nên tẩy luôn.

phenmaleat

Active Member
bạn nói em ấy ăn uống tốt và mập chứng tỏ chắc không phải giun đâu,tớ thấy 1 số đứa do phải xa mẹ từ khi còn bé ti,phải chăm ngoài thường có bụng to vậy đó không sao đâu tớ gặp 4 trường hợp rồi nhưng bạn cứ tẩy giun cho nó để an tâm,việc đó không thừa mà bạn

kokokiukiu

Active Member
Mèo bung trướng lên là hiện tượng bị giun đó.Mèo nhà bạn đã được 3 tháng mà vẫn chưa tẩy giun là muộn đó.2 tháng là đã phải tẩy jun rồi

Link Map

Member
Em xuka nhà mình cũng thế.Hơn 3 tháng mà chưa được 1 kg,mà là mèo xù nhé.Mình cho bé đi bác sĩ tẩy giun từ hồi 2 tháng tuổi cơ, nghịch ngợm, ăn khỏe, nhưng vẫn gầy trơ xương, cả người nhìn thấy mỗi cái bụng.Ngày nào cũng cho ăn kơm cá trộn men tiêu hóa vậy mà vẫn cứ còi dí.Mang đi bệnh viêiện bảo mèo hơn 3 tháng chẳng ai tin.hic

YenAngel

Mèo bé nhà em 2 tháng tuổi, từ hôm qua đến giờ bụng tự nhiên to đùng ra, em sợ lắm, ko biết phải làm sao