• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Anh lông ngắn có những loại nào ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo Anh lông ngắn có những loại nào ?

"Mèo Anh lông ngắn"- British Short Hair ở Việt nam hiện nay đa số là loại British Short Hair Blue- màu xám xanh.

Nhưng thực ra British Short Hair, mèo Anh lông ngắn có nhiều màu đa dạng. Căn cứ vào màu sắc người ta gọi tên các dòng British Short Hair như sau:

British Short Blue- Màu này khá phổ biến: xám xanh.

Blue bicolour Nhị thể xám xanh trắng.

A fawn and white bicolour British Shorthair- Nhị thể phấn hồng trắng.

A British Shorthair Lilac Colourpoint- Màu kem và các điểm xẫm.

British Shorthair Chocolate Colourpoint- Kem xẫm sô cô la.

British Shorthair, Classic Tabby- vân áng.

Thậm chí có cả tam thể : Calico British short hair.

Có thể nói ngoài màu xanh xám, các màu kể dưới khá hiếm và được nhiều người chơi mèo ưa chuộng, sưu tầm.

Hy vọng các bạn hài lòng về thông tin trên.

BSGV

Bổ sung...

Màu đồi mồi (Tortoiseshell ):

Màu đen (Black) và Nhị thể (đen+trắng)

Màu trắng:

Boo09

Member
Còn có màu Silver ( hiện đang hot ở BK )

Còn thằng nhà mình thì không biết có nên kêu là British Cream Spotted shorthair hay không???

Boo09

Member

Còn thằng nhà mình thì không biết có nên kêu là British Cream Spotted shorthair hay không???

ecklee

Member

A British Shorthair Lilac Colourpoint- Màu kem và các điểm xẫm.

BSGV[/COLOR][/SIZE][/QUOTE]

Em này nhìn rõ là giống con Bỉm nhà mình :( lông màu ngà ngà...mặt , chân , tai thì xám ngắt :))

ecklee

Member

Đây là mèo nhà cháu :D nếu bác nhớ thì đợt thi Mr & Ms cat 2011 thì cháu mang em nó đi thi đó bác :D đợi đó bác bảo em ấy là mèo anh lai xiêm :( Cháu cũng không thể chứng minh rõ được nguồn gốc của em ấy , nhưng cháu thấy mặt mũi chân tay tai đuôi và phân bố của màu lông đều giống A British Shorthair Lilac Colourpoint như hình trên :D

ecklee

Member

em Bỉm của cháu có phải A British Shorthair Lilac Colourpoint không ạ ?

Boo09

Member

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Đây là mèo nhà cháu :D nếu bác nhớ thì đợt thi Mr & Ms cat 2011 thì cháu mang em nó đi thi đó bác :D đợi đó bác bảo em ấy là mèo anh lai xiêm :( Cháu cũng không thể chứng minh rõ được nguồn gốc của em ấy , nhưng cháu thấy mặt mũi chân tay tai đuôi và phân bố của màu lông đều giống A British Shorthair Lilac Colourpoint như hình trên :D
Rất xin lỗi bạn vì lúc đó tôi chưa tham khảo tài liệu để viết bài này. Tôi đã nhầm ! Đúng là mèo của bạn giống British Shorthair Lilac Colourpoint.

Tôi phải cám ơn mọi người rất nhiều vì nhờ có cuộc chơi yêu quý thú cưng mà chính tôi đã được học từ thực tế để hoàn thiện mình.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Rất xin lỗi bạn vì lúc đó tôi chưa tham khảo tài liệu để viết bài này. Tôi đã nhầm ! Đúng là mèo của bạn giống British Shorthair Lilac Colourpoint.

Tôi phải cám ơn mọi người rất nhiều vì nhờ có cuộc chơi yêu quý thú cưng mà chính tôi đã được học từ thực tế để hoàn thiện mình.
Theo cháu được biết thì mèo nhà Eck được gọi là màu himalayan chứ ạ? Không hiểu là do cách dịch hay các hiệp hội có các tiêu chuẩn khác nhau nữa ạ!

hathu08

Active Member
theo như mình nghĩ, hiện tại tất cả chúng ta vốn chỉ nhìn bằng trực quan thôi, thấy nó "giống giống" một em mèo nào đó mà bác Google bảo là mèo ALN, hay thấy nó có những đặc điểm của ALN mà chúng ta thấy. chứ ở mình thì làm gì có chuyên gia về mèo, làm gì có tổ chức nào đủ tầm quan trọng và tiếng nói để mà xác định một em mèo có phải là ALN hay không.
Bản thân mình thấy đặc điểm của ALN rõ nhất là cái khung xương với cái dáng đi không lẫn vào đâu được. Còn màu thì search được ra nhiều màu lắm, vào các trại trên TG cũng thấy còn nhiều màu khác.

Sheryl

Active Member
Theo cháu được biết thì mèo nhà Eck được gọi là màu himalayan chứ ạ? Không hiểu là do cách dịch hay các hiệp hội có các tiêu chuẩn khác nhau nữa ạ!
Phân bố lông kiểu hymalayan, còn nếu nói về màu lông thì nó sẽ là loại colorpoint (điểm mặt, điểm tai, điểm chân, điểu đuôi). Lilac là màu của điểm anh ạ.

Còn có loại phân bố mitted khá giống colorpoint nhưng 4 chân đi tất trắng là kiểu phân bố lông của Birman và Ragdoll mitted.

huongthu

Member
Chú ơi, cháu search google thì màu hyma cho ra kết quả là các em giống nhà babymiumiu lông dài, mặt tịt như 34, màu tập trung ở mặt, đuôi, chân, tai.
Còn colour point thì giống Bỉm nhà Eck: lông ngắn, mặt tịt, màu tập trung ở mặt đuôi, chân, tai.
Nhưng cháu cũng có thắc mắc là Bỉm nhà Eck sao mắt lại xanh chứ không màu vàng như ALN? Có cô chú pro nào giải thích giúp cháu được không ạ?

phuongpon

thế còn về màu mắt thì thế nào ạhh? tại vì em thấy đa phần là màu đồng nhưng 1 số thì em thấy có màu xanh nữa? các bác cho em ít thông tin! đa tạ! đa tạ!