• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

lyli bị kén ăn làm thế nào bây giờ?

quynhiuly

:((thực sự tui rất thương em nó nhưng bé suốt ngày ăn bậy không thể nào chịu nổi luôn đó ta
cho ăn cơm ngon ở nhà khong ăn mà cứ đi ăn bậy đó là sao mong mọi người giúp đỡ!:(:)((

dawn

Member
bé lyli được bao nhiêu tháng rồi vậy bạn ? bé ăn bậy là ăn thức ăn bậy, thức ăn rơi vãi hay là ăn linh tinh đất cát, lá cây,... ? nếu bé còn nhỏ, có thể là do bé ngứa răng thích nhá mọi thứ luôn, bạn có thể mua các loại xương sữa, xương canxi, hoặc qua hàng phở xin một khúc xương ống bò người ta dùng để nấu nước về cho bé nhá, rất tốt cho răng đồng thời bổ sung thêm canxi :) ngoài cơm ra thì bé có ăn đồ ăn nào như là sữa chua, sữa tươi, bánh quy, thức ăn khô,... không ? nếu bạn có cho bé ăn vặt thì mình nghĩ bạn nên hạn chế nhé, vì bé sẽ dần hình thành thói quen rồi sẽ chỉ thích ăn đồ ăn vặt là hư đấy :(
đồng thời bạn cũng nên dạy không cho bé ăn linh tinh bằng cách mỗi khi bạn nhìn thấy bé ăn linh tinh, bạn quát "không" hoặc "hư" thật to, đồng thời tét vừa đủ mạnh vào mông bé đủ để bé sẽ biết là bé đã làm sai và lần sau bé sẽ không dám làm thế nữa :)
dawn

HuyDN

Member
Nhìn qua hình thì cho thấy em này thiếu vận động.Chó cần được vận động,làm việc để giải phóng năng lượng,giúp chúng cảm thấy có ích,không bị nhàm chán(như đi dạo,chơi banh,vâng lời).Lúc đấy sẽ đói ngấu và ăn ngon lành thôi.Người mình cũng phải đi kiếm ăn mà,lúc đấy ăn mới ngon miệng chứ :D