• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại chuyện đực, cái !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Lại chuyện đực, cái !

Để ngụ ý tinh đời, các cụ có câu " Con ruồi bay qua còn biết được con nào đực, con nào cái!", ấy vậy mà không ít người nhìn đàn miu xinh của mình không thể biết con cái, con đực.

Hình vẽ dưới đây giúp các bạn giải thích cho họ nhé :

-----Mèo cái------------------Mèo đực----------

2 chấm: Hậu môn và lỗ tiểu-----3 chấm, là bìu dịch hoàn ở giữa

hangzin

Dịch giả Vietpet
Cháu xin phép bổ sung bài viết của BSGV nhé :) Bài này cháu đánh nguyên văn trong quyển "Cách nuôi 101 con vật đáng yêu" (Saigonbook biên dịch)

Khi mèo còn nhỏ rất khó phân biệt là mèo đực hay mèo cái, để nhận biết hãy giở đuôi mèo lên bạn sẽ thấy 2 lỗ, căn cứ theo khoảng cách của 2 lỗ này để phân biệt đực cái. Khoảng cách giữa 2 lỗ khoảng 1cm sẽ là mèo cái; khoảng cách giữa 2 lỗ khoảng 2 cm sẽ là mèo đực. Ở giữa khoảng cách đó nếu là mèo đực sẽ có tinh hoàn (hình vẽ rất rõ ràng BSGV đã post)

Cũng có thể phân biệt mèo đực mèo cái bằng cách nhìn vào hình dáng và gương mặt của mèo, mèo đực có xương gò má cao và rộng, xương gò má của mèo cái hẹp, thân hình của mèo cái cũng sẽ thon thả hơn thân mình mèo đực

Hic, chết không, con Bư nhà tớ lại hội tụ đủ tiêu chuẩn của mèo cái mới buồn chứ :( Chắc bị thiến rồi nên nó mới thế, hú hú :((

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hê hê, ai mới nhìn Lucky lần đầu cũng hỏi: Ơ con mèo này chửa à?

Lại còn có bà bác, mình nói đi nói lại là cháu thiến nó rồi, bà í cứ một mực bảo mình nói dối.. Theo bà ý, "chim" mèo phải nằm giữa bụng (như của chó í cơ). Mình cứ khản cả cổ giải thích nhưng bác vẫn cứ khăng khăng luận điệu ấy.. Đúng là phát chán...

CuThắng

Đây đúng là bài viết mình cần tìm, đúng là phân biệt chó cái và chó đực thì rất đơn giản nhưng đối với mèo, đặc biệt là mèo con thì sao mà khó thế. Riêng cách đầu tiên của bác green vet và cách mà bài viết dưới của bạn kia rất dễ hiểu. Mai em sẽ kiểm tra luôn. Cách gò mà thì có mỗi 1 chú mèo làm sao biết được gò má nó rộng hay hẹp, hix hix. Cảm ơn 2 người đã chia sẻ thông tin rất hữu ích này nhé.

Bác sĩ ơi,cho cháu hỏi:có 1 con mèo nhà hàng xóm là con đực thế mà nó cứ lảng vảng đến nhà cháu để chơi với tu hì(tu hì là con mèo đực).Lúc nào đến nhà cháu nó cũng chỉ để ý tới tu hì thôi.Chị cháu bảo có rất nhiều chú mèo bị gay nên cứ để ý tới những con mèo cùng giới tính với nó.Trường hợp con mèo hàng xóm có phải như thế không ạ.

huongthu

Member
Vẫn lại chuyện đực cái đây ạ: Con mèo nhà tớ có 3 chấm ở mông, xác định là mèo đực rồi, nhưng bây giờ nó được 6 tháng, lại thấy ti nhu nhú. Thế là đực hay cái ạ? các bác pro vào giúp tớ với.

meonho124

Member
mèo đực vẫn có ti nhú mà , ở người con trai cũng có giai đoạn ấy đấy ... tớ đọc thấy trong sách thế , ngày trước cũng hay vạch bụng mèo đực xem ti nó lắm , hồi bé còn hỏi hay hỏi bác sao con này có ti mà không đẻ con được nhỉ :))
@ bạn boxu : có mèo gay thật àh :( , Tu Hì nhà bạn thiến chưa vậy ( tên hay ghê hihi :)))
mèo nhà tớ con nào cũng 2 chấm hết , ngày nào cũng săm soi xem nhỡ đâu lớn lại có 3 chấm thì sao vẫn hi vọng được 1 đứa 3 chấm trong 3 đứa , nhưng sự thật vẫn là sự thật và không thay đổi :-s

Sheryl

Active Member
Mèo 6 tháng rồi là sờ bi được rồi bạn ạ. Nếu mèo nhà bạn lông dài thì lớn xem khó lắm, lông che hết rồi :p.

hathu08

Active Member
mèo nhà tớ con nào cũng 2 chấm hết , ngày nào cũng săm soi xem nhỡ đâu lớn lại có 3 chấm thì sao vẫn hi vọng được 1 đứa 3 chấm trong 3 đứa , nhưng sự thật vẫn là sự thật và không thay đổi :-s
:)) :)) :)) em bảo rồi, chị đổi 1 đứa cho em, không thì phải cố chăm cả 3 đứa ngoan ngoãn xinh đẹp hiền dịu cho em để 2 thằng nhà em còn dấm :) 3 chị Bí Bơ Mây cố chờ 2 em Tí Nim lớn nhé :D :D :D

hồi em đón Nim, thích Nim lắm rồi mà vẫn phải cố săm soi mong nó là con gái, thế mà nó lại là thằng cu mới buồn, cuối cùng thích quá rồi vẫn rước chàng về dinh :D