• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm cho Mèo Con Bú Sữa Bình

Phu Dung

Moderator
Gja Đình ơi!
Hiện giờ, (mjk) mình thấy có rat nhiều bạn nhặt (dc) được mèo hay cún. (Mjk) mình xem TV,nước ngoài (cug) cũng nhặt đươc rất nhiều chú mèo bị bỏ (Rơj) rơi. Nhiều bạn (ko) không có điều kiện để (nuj) nuôi.
(Mjk) mình xjn tự nguyện làm (MaMj) Mami cho (chusg) chúng.
Bạn nào có nhu cầu (tkj) thì (nc) (?) (vs) với mình nhé!
Rất (vuj) vui (khj) khi (dc) được sống chung cùng (?)

Ở nơi em không có bán dụng cụ cho vật nuôi vì ít ngươi nuôi quá nên không ai bán thế làm sao cho mèo con em bú sữa ngoài bây giờ:nailbitting::nailbitting:

tuongcuop2010

Mình đang chăm cho 5 chú mèo con còn chưa mở mắt bị mất mẹ của nhà nào đó bỏ rơi, do nhà mình yêu động vật và cũng từng cưu mang các con mèo bị bỏ rơi và chăm mèo con bị mất mẹ (lần trước là 3 con vừa mở mắt được hai ba ngày nhưng là mèo của nhà mình (mẹ nó bị bỏ rơi mình nhặt về đẻ con xong lại bị bắt mất...)) nên nhà hàng xóm nhặt đưa cho. Ôi chao chưa mở mắt bé tí tẹo nên cái lọ như của bạn gì cho trên kia là quá to... Mình phải cho ăn bằng lọ thuốc nhỏ mũi. Lần trước cho ăn bằng sữa ông thọ may mà không bị tiêu chảy.
Lần này chúng nó bé quá nuôi 3 hôm rùi mà chưa mở mắt chắc nó vừa sinh được mấy ngày thì mất mẹ nên mình đầu tư mua sữa bột sơ sinh 0-6 tháng cho nó ăn (lần này lại sợ nó bị táo bón...). Biết trước là chấp nhận nuôi là cực mệt, mẹ mình lần này thì bảo mình hâm tự đi mà chăm nhưng đâu chỉ có mệt lại còn đau đầu rùi lo lắng nữa chứ, chúng nó bé quá. Mong là ông trời phù hộ cho bọn nó sống khỏe mạnh.
Bây giờ mình vừa dậy một lúc để cho nó ăn sáng sớm, đôi dòng tâm sự với các bạn cũng yêu động vật như mình để lấy tinh thần. Ôi chao! Cố gắng cố gắng:((

nhật anh

Thank bạn nhìu nhìu, các cháu mình đang không chịu ăn vì nó ti quen rùi, h đút sữa bằng thìa chỉ sợ cháu bị sặc :) Giải pháp hiệu quả :x

zhang jike vn

Mình đã nuôi và cưu mang rất nhiều bé mèo con bị bỏ rơi nên có chút kinh nghiệm xương máu. Hôm nay mất một bé mèo sau 4 tuần nuôi dưỡng nên mình rất buồn, ban đầu mình cho bú Petlac sau đó do mình tiếc tiền mình đổi sữa Petlac sang sữa Bio Milk (Petlac mắc hơn Bio Milk gần 10 lần) vì thấy bé mèo đã lớn và khỏe. Nhưng chỉ sau 2 ngày bú Bio Milk, bé mèo mình không hợp nên sình bụng tử vong. Có thể mỗi bé mèo có cơ địa khác nhau nhưng vấn đề sữa là cực kỳ quan trọng.
. Mình muốn chia sẽ kinh nghiệm này để bạn nào yêu mèo đừng mắc phải.

1. Đừng cho mèo con dưới 1 tháng tuổi uống sữa bò, sữa bột, sữa tươi...vì hệ tiêu hóa bé mèo rất yếu chưa có khả năng tiêu hóa các loại sữa trên. Mèo rất dễ bị tiêu chảy hoặc sình bụng không tiêu. Dẫn đến tử vong rất nhanh.
2. Nên cho bé mèo uống sữa của mèo mẹ khác, hoặc mua sữa chuyên cho mèo con như Petlac của Úc. Thậm chí sữa Bio Milk của Việt Nam cũng không phù hợp. Lưu ý khi cho bé mèo bú không nên cho bé bú quá nhiều mỗi lần, nên theo chỉ dẫn trên bao bì sữa.

Buồn vì bé mèo yêu ra đi, biết sao đây nuôi mèo sơ sinh là một nghệ thuật đòi hỏi chúng ta phải tận tâm và yêu thương.

gạo

Mình đã nuôi và cưu mang rất nhiều bé mèo con bị bỏ rơi nên có chút kinh nghiệm xương máu. Hôm nay mất một bé mèo sau 4 tuần nuôi dưỡng nên mình rất buồn, ban đầu mình cho bú Petlac sau đó do mình tiếc tiền mình đổi sữa Petlac sang sữa Bio Milk (Petlac mắc hơn Bio Milk gần 10 lần) vì thấy bé mèo đã lớn và khỏe. Nhưng chỉ sau 2 ngày bú Bio Milk, bé mèo mình không hợp nên sình bụng tử vong. Có thể mỗi bé mèo có cơ địa khác nhau nhưng vấn đề sữa là cực kỳ quan trọng.
. Mình muốn chia sẽ kinh nghiệm này để bạn nào yêu mèo đừng mắc phải.

1. Đừng cho mèo con dưới 1 tháng tuổi uống sữa bò, sữa bột, sữa tươi...vì hệ tiêu hóa bé mèo rất yếu chưa có khả năng tiêu hóa các loại sữa trên. Mèo rất dễ bị tiêu chảy hoặc sình bụng không tiêu. Dẫn đến tử vong rất nhanh.
2. Nên cho bé mèo uống sữa của mèo mẹ khác, hoặc mua sữa chuyên cho mèo con như Petlac của Úc. Thậm chí sữa Bio Milk của Việt Nam cũng không phù hợp. Lưu ý khi cho bé mèo bú không nên cho bé bú quá nhiều mỗi lần, nên theo chỉ dẫn trên bao bì sữa.

Buồn vì bé mèo yêu ra đi, biết sao đây nuôi mèo sơ sinh là một nghệ thuật đòi hỏi chúng ta phải tận tâm và yêu thương.
thật hả bạn ,nhà mình đang có 3 bé mới 1 tuần tuổi thôi mèo mẹ không biết đi đâu T.T . Mình đang cho uống bio milk nhưng mấy bé uống ít lắm toàn nhè ra cả (đau lòng TT.TT) sữa Petlac có dễ mua không bạn và giá là bao nhiêu

mọi người cho mình hỏi là nếu mèo mẹ ko có thì mình có nên ẳm mấy bé nhiều được không ,vì 3 bé nhà mình kêu dữ lắm chỉ khi nào mình để tay vào thì mấy bé ko kêu nữa nhưng lại rút vào tìm ti >.<( khổ chủ nó thì không có sữa)=(:)((

Phu Dung

Moderator
Mình đã nuôi mấy đứa mèo con, toàn bằng sữa Ensure hay EnPlus dành cho người ốm thôi. Mình cũng thử dùng sữa Bio-milk rồi nhưng thấy chúng nó không chịu ăn. Mình nhìn gói Bio-milk thấy hơi lăn tăn vì có cảm giác là nó được làm bằng bột whey (phần bã sữa còn lại sau khi sữa bị tách bơ) nên mình cho chúng nó uống luôn sữa dinh dưỡng của mình, thấy cũng OK lắm; vì sữa dinh dưỡng dành cho người ốm không có chứa lactoz nên dùng cho chó mèo được (vì chúng nó khôg tiêu hóa được lactoz).

gạo

Mình đã nuôi mấy đứa mèo con, toàn bằng sữa Ensure hay EnPlus dành cho người ốm thôi. Mình cũng thử dùng sữa Bio-milk rồi nhưng thấy chúng nó không chịu ăn. Mình nhìn gói Bio-milk thấy hơi lăn tăn vì có cảm giác là nó được làm bằng bột whey (phần bã sữa còn lại sau khi sữa bị tách bơ) nên mình cho chúng nó uống luôn sữa dinh dưỡng của mình, thấy cũng OK lắm; vì sữa dinh dưỡng dành cho người ốm không có chứa lactoz nên dùng cho chó mèo được (vì chúng nó khôg tiêu hóa được lactoz).
cảm ơn bạn nhiều nhiều :) mình mới mua 1 hộp xong :>

Nhưng mình vẫn còn 1 vấn đề nhỏ là trong 3 bé thì có 1 bé chịu uống sữa Bio (uống cũng khá ) nếu giờ đổi qua Ensure thì có được không bạn ?

mình lần đầu chăm mèo sơ sinh nên không biết gì mong mọi người chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm [-O<

phenmaleat

Active Member
nhà tớ toàn để cho bú ti mẹ thôi,có lần mèo mẹ đi chơi bị bắt trộm mất tớ phải tìm người nhờ nuôi hộ vì không có gì tốt bằng sữa mẹ

Phu Dung

Moderator
Nhưng mình vẫn còn 1 vấn đề nhỏ là trong 3 bé thì có 1 bé chịu uống sữa Bio (uống cũng khá ) nếu giờ đổi qua Ensure thì có được không bạn ?
Bạn cứ mạnh dạn đổi cho nó, nếu sợ đổi ngay nó lạ mùi thì pha Ensure vào Bio-milk cho nó uống rồi tăng dần lên. Còn lũ mèo con kia thì cho uống luôn thôi. Nếu chúng nó thật đói và cho bú đúng cách thì cơ bản cái gì âm ấm, beo béo thì chúng nó xơi tất bạn ạ. Còn chúng nó ốm yếu, biếng ăn thì là chuyện khác, có khi chả liên can đến sữa đâu.

lonely29

Member
:( mình chẳng biết nói gì nữa, mình mới nhận nuôi 2 bé mới mở mắt,ban đầu cho uống sữa vinamilk không đường thì chúng nó khoẻ mạnh đi ị bình thường, đến khi mình nghe mọi người khuyên nên cho mèo con uống sữa bột dành cho trẻ em 0 -6 tháng, không nên cho uống sữa bò, mình mua sữa similac về cho chúng nó, không ngờ chúng nó bị tiêu chảy và ra đi rất nhanh
đau lắm, nhìn chúng nó thoi thóp mà mình bất lực
mình đã mang các bé đi chôn ở công viên Thành Công, ở đó các bé sẽ tha hồ chạy nhảy, 2 anh em sẽ được ở bên nhau mãi mãi ...... Giờ mình chẳng thiết gì nữa, lỗi tại mình :((

madcat

Member
Cho e hỏi, e nuôi bộ mèo con đến h đã đc 18 ngày tuổi,
trc em có đọc đc 1 bài của anh Chiền nói rằng mèo con từ 1 đến 10 ngày tuổi ăn khoảng 30ml sữa mỗi ngày
Vậy đến tầm 20 ngày và hơn nữa thì nên cho ăn bao nhiêu là vừa ạ? Vì hình như em cho ăn hơi nhiều nên chúng nó bị xì xoẹt
Có công thức nào ho việc này ko ạ, vd như bao nhiêu ml sữa trên bao nhiêu kg thể trọng.. kiểu như vậy
Em cảm ơn mọi ng!

các bạn cho mình hỏi mèo mẹ nhà mình mới sinh đc 3 bé nhưng mẹ nó ít sữa lắm, mình đang định cho bọn nhóc uống thêm sữa ngoài mà chưa biết mua loại nào tốt nhất cho chúng nó, bọn nhóc mới mở mắt, bạn nào có kinh nghiệm mua sữa cho mình xin ý kiến nhé. Tks.

rinlala

chị chủ thớt ơi, cho em hỏi 1 chút. em muốn đưa 1 em mèo ra phòng trọ để nuôi, nhưng mà sợ họ không cho mang lên xe. từ chỗ em lên hà nội là gần 400 cây số.. buổi tối 8h e lên xe, sáng dậy là vừa đến nơi. cho em hỏi bây giờ làm thế nào mà vận chuyển được em ý ra ngoài kia hả chị?

Chị P ơi, mèo của em bị mất mẹ từ lúc được 24 ngày tuổi,đầu tiên thì em cho các bé uống sữa Vilamilk tươi uống trong vòng 1 tuần, sau đó em mua sữa BIO milk của mèo cho các bé uống, bây giờ thì có 2 bé rất khỏe, ôm bình sữa khư khư, mỗi lần mỗi bé uống được gần 15ml, nhưng 1 bé đực thì lại uống rất ít, không chạy nhảy nhiều, cứ nằm một chỗ, vậy đã có vấn đề gì a, chị đọc được thông tin này thì chị làm ơn nhắn tin cho em biết nhá, SDT 01675 087 313

loanpmi

con mèo trong hình to và đẹp quá, mèo nhà minh thì nhỏ xíu, sao cho bú được nhỉ