• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khối u tuyến vú ở chó

nvco02

Chó Của Em Bị Khối U ở Tuyến Vú, Em Muốn Biết Thêm Vê Bệnh Này. Mong Các Anh Chị Giúp đỡ Dùm Em. Em Muốn Biết Về Nguyên Nhân, Chẩn đoán,cách điều Trị Của Bệnh Này. Em Cám ơn Rất Nhiều.

hienluu

Khối u tuyến vú trên chó thường chiếm tỷ lệ tương đối cao (chỉ sau bướu trên da) thường xảy ra trên chó cái trên 5 năm tuổi và tỷ lệ gia tăng theo tuổi.

+ Nguyên nhân thường do nội tiết tố như: chu kì động dục không đều, rối loạn rụng trứng, viêm tử cung có mủ, nội mạc tử cung tăng sinh, mang thai giả...Tỷ lệ chó cái đã phẫu thuật triệt sản bị khối u tuyến vú thấp hơn nhiều so với chó cái chưa triệt sản.

+ Chẩn đoán lâm sàng là chính, tuyến vú nổi cục u, cứng. Nếu khối u ác có thể có vết lở loét, nhiễm trùng sinh mủ, khối u phát triển nhanh.

+ Điều trị bằng cách phẫu thuật cắt bỏ khối u, xét nghiệm vi thể để biết là khối u lành hay ác tính. Nếu ác tính, có khả năng tái phát. Chích kháng sinh hậu phẫu như bình thường.
Việc áp dụng hóa trị (= Vincristine hoặc Cyclophosphomide) đối với khối u tuyến vú ác tính theo cá nhân mình khảo sát thì kết quả không khả quan lắm.

Thân !

Khối u tuyến vú trước phẫu thuật:

Khối u tuyến vú đã cắt bỏ:

Sau phẫu thuật: