• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khẩu phần ăn cho mèo- những điều cấm kị !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Khẩu phần ăn cho mèo- những điều cấm kị !

Mặc dù mèo vẫn còn nhiều bản năng hoang dã tự nhiên, thậm chí săn bắt chuột, côn trùng để làm thức ăn...nhưng các chủ mèo không vì thế mà xem thường các điều cấm kị sau:

1. Không cho ăn thịt, cá ôi thiu:

Vì đây là môi trường tốt nhất cho rất nhiều loại vi khuẩn sinh độc tố có thể gây bệnh hoặc giết chết mèo.

2. Không cho ăn xương gà, xương gia cầm ( vịt, ngan, ngỗng...) hoặc các có xương to :

Gây hóc, tổn thương ống tiêu hóa.

3. Không cho mèo ăn lòng trắng trứng tươi ( chưa chế biến ):

Vì có chứa chất avidin làm trung hòa biotin ( Phức hợp vitamin B ), làm cho mèo không còn khả năng hấp thu vitamin nhóm này.

4. Không cho mèo ăn quá 2 quả trứng gà trong một tuần.

5. Không luộc kỹ cá, làm phân hủy các chất dinh dưỡng cho mèo.

6. Không cho mèo ăn các loại thức ăn khô nếu có hoặc nghi có bệnh viêm nhiễm bàng quang , bí tiểu viêm tiết niệu.

7. Không dùng thức ăn khô của chó để cho mèo ăn vì:
Cân bằng ca-lo và protein trong thức ăn chó không phù hợp với mèo.

Viết theo "You & Your Cat" by David Taylor- London.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
theo Khoai biết thì hành và mực cũng không tốt cho mèo đúng không bác ?
Đúng rồi ! Rất nhiều thứ người xài được nhưng mèo không dám ăn : Rượu, ớt và các gia vị cay: gừng, hạt tiêu.... Bài viết trên không đề cập tới thói quen ăn của mèo.

golden-sr

Member
Bác báu làm ơn cho cháu hỏi ạ. Cháu cho mèo ăn A3 có làm sao không ạ. Cám ơn bác !

zippor

Member
Bác báu làm ơn cho cháu hỏi ạ. Cháu cho mèo ăn A3 có làm sao không ạ. Cám ơn bác !
Em đã kiểm chứng thực tế món ăn này cho mèo, 2 bé mèo nhà em ăn xuất ăn cùng với cún vài tháng nay, nhưng vẫn béo tròn cối xay, không có biểu hiện gì luôn. Vẫn nhanh nhẹn, đùa nghịch như quỷ.

sozade

k cho mèo ăn trứng sống? Nhưng sao trong bài "tự làm thức ăn dinh dưỡng cho mèo" công thức làm lại có 1 trứng sống và k nhắc j đến việc làm chín trứng??? vậy e phải làm sao????

bác sĩ ơi,cháu toàn cho miu ăn cá nhưng có cà chua có sao không ạ,thỉnh thỏanmg nhà cháu có kho cá mà trong cá lại có gừng,có lần miu nhà cháu ăn phải củ giềng nhưng sao nó vẫn ăn được ạ

Em đã kiểm chứng thực tế món ăn này cho mèo, 2 bé mèo nhà em ăn xuất ăn cùng với cún vài tháng nay, nhưng vẫn béo tròn cối xay, không có biểu hiện gì luôn. Vẫn nhanh nhẹn, đùa nghịch như quỷ.
1- A3 là thức ăn cho chó.
2- "Kiểm chứng" của bạn chỉ nên gọi là "quan sát" bằng mắt thường ở bên ngoài của một người không có chuyên môn. Nói chung bạn cảm thấy bác sĩ nói sai hay sách báo đài sai, bạn đúng thì bạn cứ việc cho chó mèo nhà bạn ăn tuỳ thích :D Mình cũng thường xuyên cho mèo nhà mình ăn A3 cùng chó, bởi thứ nhất mình lười trộn cơm cho mèo, thứ hai mình ghét mèo nên không có lí do gì lại phải mua whiskas riêng cho chúng nó cả :D

Vậy thì bạn vào box của Hội yêu mèo để làm gì?

A3 bây giờ đắt gấp đôi rồi , bạn ghét mèo mà vẫn cho nó ăn A3 bây thì hơi tốn đấy , 60k 1kg A3 hay 70k 1,5kg Me-O ???? tuỳ bạn chon hihi

đã nuôi thì nuôi cho tử tế , ko thì đừng nuôi , có mấy cái hạt mà bạn cũng tiếc rẻ , tôi mà như bạn thì tôi xấu hổ lắm chả dám nói với ai đâu , bạn ko thích thì đem cho ai đó sẵn lòng nuôi nó đi, cho nó ăn đủ là chuyện quá bình thường chả ai phải nghĩ đâu , vậy mà lại còn có người như bạn , thật là ... thương cho mèo nhà bạn quá

bạn đăng tin cho mèo đi , khối người nhận mèo ko chứ ko cần whikas đâu , thương nhưg ko có điều kiện để nuôi thêm . chả ai giả nhân giả nghĩa khi cho mèo ăn cả , trơ như bạn đúng duy nhất :)) người như bạn tôi chả tốn thời gian làm gì bb

meoiu87

Cho em hỏi mèo nhà em rất thích ăn khô mực, vậy là ko tốt ạ? Nhà em có 2 bé mèo đều khoái khô mực, em hay mua cho 2 bé ăn nhưng giờ tham gia mới biết không tốt cho mèo lắm nên em hơi lo. Nhưng 2 bé rất khoẻ, ăn uống bình thường. Các món ăn khác dặm thêm em thấy 2 bé ko thích bằng khô mực. huuhu

Cho em hỏi mèo nhà em rất thích ăn khô mực, vậy là ko tốt ạ? Nhà em có 2 bé mèo đều khoái khô mực, em hay mua cho 2 bé ăn nhưng giờ tham gia mới biết không tốt cho mèo lắm nên em hơi lo. Nhưng 2 bé rất khoẻ, ăn uống bình thường. Các món ăn khác dặm thêm em thấy 2 bé ko thích bằng khô mực. huuhu
vẫn bình thường mà bạn, hông sao đâu, nhưng không nên quá lạm dụng mực khô. Vì thực ra ăn mực khô chỉ là thưởng thức, không phải là thức ăn dinh dưỡng.

Zunnie

mình thấy tuyệt đối ko nên cho mèo ăn thức ăn của chó vì mèo nhà bạn mình chỉ vì một lần ko kịp chuẩn bị cơm nên phải ăn thức ăn cho chó, nó ko đi vệ sinh đc và đã qua đời chỉ vài ngày sau :(

[alex]

Member
Hix, hôm nọ mình lỡ cho Su nhà mình ăn 3 miếng mực tươi xào con con, thế mà đêm đó nó nôn thốc nôn tháo, đến sáng hôm sau vẫn bị nôn 1 lần nữa, từ hôm đó đến giờ lúc nào nó cũng trong trạng thái mệt mỏi, nằm ì một chỗ, mình thương qua mà chả biết làm sao, Su lại còn đang nuôi 4 nhóc tì nữa chứ :( Tốt nhất là đừng cho chúng ăn mực, nhất là mực tươi :|

AnnaLee

Bác ơi, em mèo nhà cháu tầm 1 tuổi, mèo cái, mới về nhà đc khoảng 1 tuần. Em có vẻ không thích ăn cá lắm, hôm đầu tiên cháu trộn cơm với cá nhưng em không ăn, chỉ uống nước thôi. Vầ sau thì em í lại thích ăn cơm với ruốc thịt, thịt bò khô, mì tôm sống ... Hình như toàn các đồ khô thôi ạ. Em uống nước khá nhiều. Vậy có được không bác?

Phu Dung

Moderator
Điều cơ bản bạn cần lưu ý là: mèo là loài ăn thịt nên khẩu phần của nó phần lớn phải có nguồn gốc động vật: cá, thịt (dưới hình thức nào: nấu, nướng, ruốc ... cũng được). Có thể cho nó ăn thêm chút ít rau để phòng táo bón và thêm sữa chua hay men tiêu hóa nữa là OK.

ruồi bẹp

Active Member
mình rất muốn đổi loại thức ăn cho thằng Zin nhà mình, nó chỉ ăn Me-o thôi, whiskas nó không thích lắm. Chỉ lo nó bị sỏi thận về sau này mà không làm sao tập cho nó ăn mấy thức ăn kia được. Từ bé nó đã không ăn thịt lợn. thịt gà thì họa hoằn lắm mới nhai vài miếng, cá nước ngọt cũng không ăn chỉ ăn đồ biển nên mình đã mua whiskas ướt về trộn cơm cho nó ăn mà nhất định nó không chịu ăn. Thậm chí đổ whiskas ướt ra cho ăn không cũng không ăn. Lúc đầu mình nghĩ cứ kệ nó, đói nó sẽ phải ăn tất nên đã trộn cơm với whiskas cho nó khoảng vài và kết cục là cu cậu chịu nhịn nguyên vài ngày đó. Cũng đã thử với cá biển tươi và mang về nấu nhưng nó cũng không ăn :|. Thằng này thuộc cái loại đã không thích thì thà nhịn còn hơn :((

Bạn nào có cách nào giúp mình bắt thằng Zin bỏ ăn đồ khô được không.

linhvu

Member
Mình nghĩ bạn thử giã nhỏ Me-o ra rồi trộn với thức ăn khác cho ăn từ ít đến nhiều xem nó có chịu ăn không, kiên trì như vậy 1 thời gian để tập cho quen dần dần với những loại thức ăn khác. Hy vọng là làm như vậy cu Zin nhà bạn sẽ làm quen dc với những thức ăn khác.

krisbin

mèo nhé ăn khỏe lắm
cho gì cũng ăn hic, bánh trái, rau củ quả... chén tất