• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khẩn cấp - Cách chăm sóc Vẹt con! Giúp em với

Mi Qin

Chào các anh chị em tại Vietpet.
Tình hình là em vừa mới mua 1 con vẹt con (theo như kiếm mấy hình trên mạng thì nó giống với Xích Thái Lan)...
mua được cũng gần 1 tuần, bà bán nói cho ăn bột em bé tại vì còn nhỏ!
Mấy nay thấy nó đi phân lỏng mmàuu xanh có lợn cợn rồi lúc ngủ còn rên rên - em không biết có phải nó bị đau bụng không ???
Thật sự rất lo cho nó (vì chưa rành về cách nuôi và giống loài nên em rất rối, sợ nó sẽ bị gì lắm)!

Không biết anh chị có thể góp ý và giup em được không ạhh >????
có người bảo cho uống Smecta, có được khônng ạhh ???

bạn ngâm gạo với nước sôi, cho thêm vài hạt đậu xanh tách vỏ, đút cho nó ăn là ok.
Hồi nhỏ mình cũng rất mê vẹt con, nhưng là loại vẹt ta, thấy người bán cứ cho ăn gạo ngâm nước, mang về nhà cũng làm như vậy, nhưng chỉ khoảng 3,4 ngày là đầu em nó cứ gục xuống rồi tèo. Phải đến em thứ 3, thứ 4 mới thử cho thêm đậu xanh vào thì kết quả ngon lành, vẹt khỏe như vâm.
chúc may mắn.

Ki_Nho

Moderator
Em ra tạp hóa mua cho nó 1 bịch bột ăn liền của em bé loại từ 3-6thang tuổi. Nếu nó đi phân sống em cho ăn thêm men tiêu hóa là được ^^.