• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

không thể kiểm soát được chó khi tháo xích

damson82

Member
em nuôi con xoáy thái .giới tính cái gần được 10 tháng tuổi.

tối hôm 10/12 đi chơi về em dắt ra đường tháo xích cho nó chạy nhảy vì muộn đường vắng vẻ k có ai.vừa tháo ra thì em nó chạy đuổi con mèo ( k biết nhà ai ).lùa mấy vòng thì em nó tóm được con mèo.mới đầu tưởng chỉ lùa chơi nhưng ai ngờ em nó vồ được và cắn con mèo không chạy được nữa luôn.thế là em nó cứ quăng quật con mèo như chơi bóng ấy.em chạy lại tóm cổ xích em nó thì em nó nhe răng gừ với em luôn.xích xong tóm con mèo dưới chân nó thì nó nhe răng sủa có thái độ muốn cắn cả em.điên lên rút dép chơi mấy phát vào mỏm luôn.thế mà nó vẫn gừ.sợ hàng xóm mất ngủ nên em dắt về nhà xích.khi ra xem con mèo thì thấy nó đã về với tổ tiên.

cũng mừng vì mấy lần chim cò treo trên tầng 2 bị mèo lên vờn rồi.

và vấn đề mấu chốt là từ hôm đó đến giờ khi dắt em nó ra đường là nó lao muốn kéo luôn cà mình đi dù quát thế nào cũng k được.khi tháo xích là nó chạy xộc hết chỗ này chỗ khác đánh hơi.nhảy luôn vào mảnh đất trống xộc xạo cả buổi mà k chị về.có gọi mấy cũng k về.

các bác giúp em làm sao để em nó hiền lành như sưa được k ạ.chứ cứ thả ra là phải đứng canh em nó mất công quá.nên từ hôm đến giờ phải xích nhiều hơn ít và thả ra lần nào cũng vậy nên 2 hôm nay k dám thả nữa.

em cảm ơn các bác nhều!

Amateur_

Member
híc . Mình nuôi chú alaska trên avt mình đã được 1 năm rùi . vậy mà bản tính cứ tháo xích là nó chạy như rồ dại ~.~ gọi ko nghe . phải để cho nó chạy 1 đoạn rùi nó mới bình thường trở lại . Và cách đây gần 2 tháng nó phi thẳng vào hàng rào nay đã bị liệt mà mình ko bít sao để giúp nó trở lại bt . Mang bs tiêm rùi xoa bop cũng hết 2tr xong bs cũng bó tay . Nhờ anh em ai bít chỉ giúp ....

hoangduc91

Member
do cách bạn dạy từ bé thôi. trên 1 năm nó sẽ đỡ hơn. lưu ý là huấn luyện chó thì phải kiên trì. Ham chơi và cắn mèo là bản năng và cũng là thói quen của nó. phải sửa dần dần. Lúc bạn bắt đc nó bạn oánh nó thì nó lần sau nối tiếp lần sau nó sẽ chạy mà ko quay đầu lại thôi.