• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Không nên nuôi động vật hoang dã tại nhà

anhbob

Member
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới của gia đình Vietpet và cũng là cộng tác viên của Trung tâm Giáo dục Thiên nhiên - một tổ chức phi chính phủ của Việt Nam hoạt động trong lĩnh vực cứu hộ và tuyên truyền bảo vệ động vật hoang dã tại VN.
Mình muốn lưu ý mọi người rằng rùa (trừ rùa tai đỏ), rắn, kỳ đà, cu li, khỉ v.v... là động vật hoang dã đấy và hầu hết các loài đó đều đang nằm trong danh sách đỏ. Mong rằng các bạn hãy cân nhắc kỹ lưỡng khi mua bán, nuôi nhốt những loài thú trên vì như thế là tiếp tay cho các hoạt động săn bắn, buôn bán, vận chuyển trái phép các loại động vật hoang dã.
Mình đã từng đem tặng một con cu li cho Trung tâm GDTN và đã nói chuyện rất nhiều với các bạn làm việc ở đó. Mình đã nhận ra rằng ĐV hoang dã sống tốt nhất không phải trong chuồng nuôi nhà mình mà là trong thiên nhiên, ngôi nhà thực sự của chúng.
Hãy cùng chung tay bảo vệ các loài động vật hoang dã của nước mình các bạn nhé !

amifidele

Member
Một cái click vào nút "cảm ơn" chưa đủ. Mình còn muốn nói cảm ơn bạn 1000 lần vì đã viết những dòng trên đây.

à méo

Member
Mình cũng cảm ơn bạn nữa!^^
Nhà mình từng nuôi một em khỉ, không phải đi mua đâu, mà các bác ở đền Gióng (Sóc Sơn) nhờ nuôi để tu sửa lại đền. Em ý được cho ăn chuối đến...phát ngán lên. Mùa đông nhìn em ý tự đắp chăn trông yêu lắm! Mỗi lần thấy khách đến chơi thì nhảy chồm chồm lên, làm đủ trò gây chú ý để được cho ăn! :)

Nhà bác mình thì nuôi mấy em gấu to để lấy mật đã được chính quyền cho phép. Và rất may cho mình là ngày bé mình đã được nuôi một em gấu con to bằng con chó. Em ý đi được bằng 2 chân, trưa trưa 2 đứa ôm nhau ngủ. Thích lắm thích lắm!! Em ý tên là Mít, rất thích tự trèo thang hái...tổ ong! :) Bây giờ em ý phải trả về chính quyền địa phương vì quá tuổi rút mật rồi. Dù sao, đấy cũng là kỉ niệm khó quên của mình!
Sau này mình sẽ theo học ngành Môi trường, mình có tham vọng bảo vệ thiên nhiên nước ta. Đã từng đọc bài viết của chú Đỗ Doãn Hoàng về một ông tây tên là Tailo (62 tuổi) ra sức gây áp lực với sự quản lý lỏng lẻo và tắc trách của nước ta trong việc bảo tồn động vật hoang dã để cứu các em vượn. Người nước ngòai còn làm như thế, người Việt Nam chúng ta phải làm được hơn thế!

Cảm ơn bạn lần nữa nhé!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới của gia đình Vietpet và cũng là cộng tác viên của Trung tâm Giáo dục Thiên nhiên - một tổ chức phi chính phủ của Việt Nam hoạt động trong lĩnh vực cứu hộ và tuyên truyền bảo vệ động vật hoang dã tại VN.
Mình muốn lưu ý mọi người rằng rùa (trừ rùa tai đỏ), rắn, kỳ đà, cu li, khỉ v.v... là động vật hoang dã đấy và hầu hết các loài đó đều đang nằm trong danh sách đỏ. Mong rằng các bạn hãy cân nhắc kỹ lưỡng khi mua bán, nuôi nhốt những loài thú trên vì như thế là tiếp tay cho các hoạt động săn bắn, buôn bán, vận chuyển trái phép các loại động vật hoang dã.
Mình đã từng đem tặng một con cu li cho Trung tâm GDTN và đã nói chuyện rất nhiều với các bạn làm việc ở đó. Mình đã nhận ra rằng ĐV hoang dã sống tốt nhất không phải trong chuồng nuôi nhà mình mà là trong thiên nhiên, ngôi nhà thực sự của chúng.
Hãy cùng chung tay bảo vệ các loài động vật hoang dã của nước mình các bạn nhé !
Cảm ơn bạn, cộng đồng Vietpet rất hoan nghênh bạn đã lưu ý , nhắc nhở. Bảo vệ thiên nhiên, bảo vệ động vật hoang dã là trách nhiệm và nhiệm vụ của mọi người.

Một thành viên Danh Dự của Vietpet, nhà thơ Huyền Thi đã viết:

Diệt hết sinh vật của trời,
Cuối cùng sách đỏ: CON NGƯỜI được ghi !

Động vật hoang dã! hãy cứu chúng...

Thì ra là chị hả? em ủng hộ chị nhiệt tình, em xin có 1 chút đóng góp thế này : bọn buôn bán rùa cũng như các loại dộng vật hoang dã khác có thể tiêu thụ ở rất nhiều nơi chứ không nói riêng đến những người nuôi nhốt, hầu hết chúng được mang đi để thịt, làm rượu, rất nhiều người có cái thú vui qoái đản đó chính vì thế mặt hàng này càng tiêu thụ mạnh, chúng ta không thể một sớm một chiều có thể giải quyết vấn đề này nhưng chị thử nghĩ xem , nhiều người trong chúng ta đã giữ được mạng sống cho rất nhiều sinh linh bé nhỏ, mang cho chúng cuộc sống khá tốt tuy không thể bằng tự nhiên, nếu không ai nuôi số động vật trên thì chúng lại tiếp tục bị bán, bị làm thịt chứ đâu phải sẽ sống yên ổn trong tự nhiên, chúng ta mua chúng từ bọn buôn bán, như vậy là cứu chúng khỏi bị làm thịt, bị ngâm rượu... việc cứu chúng theo cách này có thể là hạ sách vì phải cứu bao nhiêu? bao nhiêu tiền mới đủ? ai có thể cứu hết được.... như vậy vấn đề mới đặt ra là phải trừ tận gốc. Làm vậy đâu phải dễ, thử hỏi ai là người buôn bán động vật hoang dã : là người dân sống ở khu vực đó, họ bắt được chúng , họ không cần chúng, họ bán chúng để lấy tiền, không phải hầu hết mọi người đều ý thức được việc bảo vệ thiên nhiên, lực lượng kiểm lâm của chúng ta lại quá mỏng, thử hỏi xem ngay tại vườn quốc gia cúc phương nơi có khu vực bảo tồn rùa của cả việt nam mà lại bị bắt mất đến gần 150 con rùa các loại (dantri.com) thì thử hỏi làm sao ta có thể yên tâm giao nộp chúng bây giờ? liệu họ có đủ sức để bảo vệ hết chúng không? hay lại để chúng một lần nữa rơi vào tay bọn buôn bán. Việc thả rùa vào tự nhiên là việc nên làm , tất cả mọi người là những người nuôi giữ ( không có ý định kinh doanh ) đều nghĩ vậy , họ muốn cho những con thú cưng của họ về với nhà của chúng, chính vì chúng là thú cưng nên họ lại càng muốn thú cưng của họ được an toàn, vậy với tình hình này thì làm sao mà yên tâm cho được , nhà nước nói : vấn đề giáo dục tư tưởng là vấn đề hàng đầu, nói thì nói vậy nhưng vấn đề cốt lõi đó có được thực hiện đúng đâu, đó chỉ là một vài buổi " giảng lý thuyết suông " cho mọi người , rồi thì " ầm ầm ừ ừ " mọi người ra về , chẳng biết có vào tai câu nào không. Đa phần mọi người dân đều được dạy cách bảo vệ môi trường , bảo vệ thiên nhiên nhưng có mấy người làm được điều đó, có mấy người dám tỏ ra cương quyết với hành động phá hoại thiên nhiên , không kể một phần kiểm lâm thoái hóa biến chất tiếp tay cho tội phạm... VÌ SAO ???, vì họ không có tiền . vì đồng lương không đủ. họ cần cuộc sống xung túc hơn, vậy là họ làm trái với lương tâm, họ tiếp tay cho giặc, chính vì vậy cần phải mạnh mẽ hơn nữa trong việc giáo dục mọi người, cải thiện đồng lương cho Kiểm lâm để họ thấy được họ phải cố gắng cho những gì họ nhận được. Đó cũng là cách thu hút mọi người phục vụ trong ngành kiểm lâm, LÀM THẾ NÀO??? khii đất nước ta còn nghèo dân ta còn đói, không thể làm ngay được, tất cả phải học cách chung sống với những điều " trướng tai gai mắt " , Bất lực trước những hành động phá hoại thiên nhiên, Động vất hoang dã thực sự cần sống trong thiên nhiên, mà mọi người cũng phải ý thức được điều đó, nhưng một khi cuộc sống trong thiên nhiên của chúng bị đe dọa thì mình, mọi người phải đứng ra bảo vệ chúng, phải nuôi chúng tránh khỏi sự săn bắt, tránh khỏi cái chết .... những loài động vật có nguy cơ tuyệt chủng, đó là những loài có giá trị kinh tế rất cao, nó làm mờ mắt những con người sống vì tiền, để đồng tiền tri phối, họ muốn bắt và bán chúng, chính vì vậy chính phủ và các cơ quan có trách nhiệm trong việc bảo vệ thiên nhiên mới phải nuôi nhốt chúng chứ không thả chúng về thiên nhiên.... đấy , như vậy vô hình chung là họ làm giống chúng ta, và chúng ta cũng làm như họ , mặc dù điều kiện còn thiếu thốn , kinh nghiệm còn ít, nhưng chúng ta đang tiếp tự học hỏi để nuôi chúng tốt hơn.
Như vậy việc nuôi nhốt những loài động vật hoang dã với mục đích bảo vệ chúng là việc làm tốt, nó làm ảnh hưởng tích cực đến cuộc sống của các loại động vật có nguy cơ tuyệt chủng,
CHÚNG TA SẴN SÀNG BẢO VỆ CHÚNG KHI CHÚNG CẦN VÀ CŨNG SẴN SÀNG TRẢ CHÚNG VỀ VỚI THIÊN NHIÊN KHI CHÚNG CHẮC CHẮN CÓ ĐƯỢC MỘT CUỘC SỐNG AN TOÀN!!!!!!!!
xin hết!
cảm ơn mọi người đã đọc! thân!

himeji

CHÚNG TA SẴN SÀNG BẢO VỆ CHÚNG KHI CHÚNG CẦN VÀ CŨNG SẴN SÀNG TRẢ CHÚNG VỀ VỚI THIÊN NHIÊN KHI CHÚNG CHẮC CHẮN CÓ ĐƯỢC MỘT CUỘC SỐNG AN TOÀN!!!!!!!!
[/COLOR]
Đọc nguyên bài mỏi cả mắt - nhưng có câu này là tâm đắc nhất.
Mình không phải nói gì cả vì bạn đã nói hết roài - thanks bạn một phát vậy nhé
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

catsamac

Member
Không những chúng ta không nên nuôi vì mục đích bảo vệ môi trường sinh thái mà các loài thú hoang dã do bản tính chưa thuần nên rất nguy hiểm. kể cả bạn nuôi nó từ rất nhỏ nhưng do bản tính hoang dã thỉnh thoáng chúng sẽ giở chứng dù bình thường rất thân thiện. Đó cũng là lý do tại sao các chuyên gia về động vật hoang dã hay tử nạn.

Mời các bạn xem clip sau để hiểu thêm

http://clip.vn/watch/Su-tu-tan-cong-Can-than-khi-nuoi-cac-dong-vat-hoang-da/WPhp,vn

cảm ơn anh catsamac nhưng theo em được biết thì chưa có trường hợp nào như thế ở vn, mình nuôi ở nhà thì cũng chẳng qua là các loại động vật nhỏ nhỏ, không gây hại cho con người, cùng lắm là rắn , rết , bọ cạp, nhưng tất cả mọi người đều không tiếp xúc trực tiếp mà qua dụng cụ, chúng được nhốt trong bể kính , hay chuồng hay bể tụ nhiên nhưng đều không gây hại , anh đã nghe chuyện người VN nuôi hổ đẻ chưa, đó là 1 ví dụ rất cụ thể về cách nuôi an toàn mà vẫn duy trì gần như nguyên vẹn các đặc tính tự nhiên của nó ( hiện giờ chưa có thông tin thêm về việc này ) nhưng việc nuôi hổ đẻ trong lồng nuôi nhốt thực sự rất thành công mà!

- cái Clip rùng rợn thật, nhưng con sư tử này hình như không phải tư nhân nuôi, nó đc nuôi để biểu diễn hay sao ấy? cái ông kia cũng liều! chui vào buồng sư tử rùi để nó goạm , khiếp.... dân ta có ai đủ can đảm vậy không? dân mình tính cẩn thận, an toàn là số 1.....

Cái gì của thiên nhiên thì chúng ta đừng xâm phạm và tàn phá . Hãy cùng nhau chung bảo vệ cuộc sống của muôn loài cho tốt đẹp hơn ,Vì qui luật của tạo hoá thiên nhiên rất công bằng . Hãy tôn trọng thiên nhiên hoang dã như thế chính là bảo vê cho bạn và cho thế hệ mai sau.>:D<:love struck:

catsamac

Member
Xem lại mục đích những nuôi động vật hoang dã chẳng có ai là trong sáng và dành tình yêu thực sự cho nó cả. Nếu không phải là mục đích kinh tế thì cũng là một sở thích bệnh hoạn - cho oai với bàn dân thiên hạ cả:

- Nuôi gấu: lấy mật

- Nuôi hổ: thịt, bán xương hổ cốt.

- Nuôi trăn: lấy thịt, da

- Nuôi tê tê, rắn hổ,.....để làm gì nhỉ?

......................................................................

Nếu có tình yêu đích thực với động vật thì người ta chỉ đi cứu hộ các con vật hoang dã sau đó thả nó vào môi trường tự nhiên., không can thiệp vào cuộc sống của chúng.

Đi bắt thú rừng về nhà nuôi mà nói là bảo vệ động vật! Không hiểu sao có nhiều người vẫn nghĩ vậy=))

ôi trời ơi! anh ơi là anh! ý kiến này được đấy! vài năm nữa thì các loại bò sát này sẽ tuyệt chủng hết do bị săn bắt và buôn bán, .....
mọi người có ai dở hơi đi vào rừng bắt thú về nuôi đâu anh.... họ chỉ mua của những người bán thôi mà (mà không mua thì thể nào chúng cũng sang TQ hoặc các nước khác làm lẩu). nuôi mấy con này cũng chả oai gì đâu anh, người khác nhìn vào thấy ghê ghê ấy chứ. nhưng mình thik thì cứ nuôi thôi, em xin nói thêm:

- nuôi tê tê để lấy thịt 15 triệu/ con trưởng thành ( quán ăn quen thuộc của Nguyễn Việt Tiến ấy)
- rắn hổ ngoài lấy nọc làm thuốc ra còn để thịt, ngâm rượu....
.............
anh còn hỏi gì không ạ??????

khileocay

Tớ hoàn toàn đồng ý với bạn rằng đem động vật hoang dã về nhà nuôi không phải là bảo vệ động vật hoang dã, môi trường sống tốt nhất của chúng là ở tự nhiên. tớ nghĩ là chúng ta không nên nuôi động vật hoang dã tại nhà vì làm vậy là tách chúng khỏi cuộc sống của chúng , đồng thời cũng vi phạm pháp luật luôn.
Tiện thể thì bạn Améo ơi, hình như bác Tây ý là Tilo Nadler chứ không fải là Tailo. Bác này hiện là trung tâm cứu hộ linh trưởng ở vườn quốc gia Cúc Phương thì fải. Tây họ còn nhiệt tình bảo tồn đvhd thế mà dân mình hinh như hơi kém hơn trong khoản này thì phải.

à méo

Member
Tớ đọc phóng sự của Đỗ Doãn Hoàng thấy chú ấy viết như thế, chắc "phiên âm ra tiếng Việt" cho người Việt dễ phát âm ấy mà!^^
:p :p
Anyway, hành động của ông tây ấy thật đáng hoan nghênh và thật đáng......... xấu hổ!(cho chúng ta)+__+

khileocay

tớ cũng muốn bảo vệ lắm nhưng mà ... ak ak, mấy chú KLâm chả chịu hợp tác gì cả . hôm rồi nhìn thấy một con ba ba Nam bộ( siêu to luôn ) ở nhà hàng PT chỗ Láng Hạ kia kìa, nhưng mà chả làm gì đựoc nó!Oh man, Lạy Chúa phù hộ cho nó !

Ba Ba theo mình thì bạn không phải lo đâu! vì ba ba hiện nay được nuôi rất nhiều và mục đích chủ yếu để thịt, lợi nhuận kiếm được khá lớn nên các vùng của nước ta không có khả năng trồng chọt hoặc rất thuận lợi để nuôi ba ba như vùng trung bộ và nam bộ là nuôi rất nhiều, ba ba đẻ cũng nhanh và mau lớn nên hiện giờ vẫn chưa có một thông báo nào về việc cấm buôn bán giết mổ ba ba cả! nó là loại động vật chưa bị đưa vào sách bảo vệ, lại được nuôi nhiều nên bạn yên tâm là không nguy hại gì về loài này đâu.
thân!

khileocay

hi Duy Anh,
Đúng là chưa có văn bản pháp lý nào của nước ta nói rằng baba Nam Bộ (Amyda cartilaginea ) cần phải được bảo vệ nhưng nó lại đựoc liệt vào phụ lục II Công ước CITES ( chắc bạn biết cái Công ước này ),là những loài mặc dù chưa bị đe doạ tuyệt chủng nhưng việc buôn bán chúng cần được kiểm soát. tớ cũng k biết là ở VN có nhiều không nhưng mấy chú bên bảo tồn cứ làm ầm lên vì mấy con này.

ngoc_anh

Member
Chào các bạn,
Mình rất hoan nghênh ý kiến của bạn xong theo mình bạn nói như thế vẫn chưa đủ. Mình ở trong này chứng kiến rất nhiều người, nhiều cửa hàng đang nhiên bán động vật hoang dã. Cách đây mấy hôm mình cũng đọc trên diễn đàn này nói về nạn săn bắt thú rừng ở Tây nguyên. Nhưng nếu chúng ta cứ kêu gọi không được mua bán, nuôi nhốt những con vật đó thì số phận chúng sẽ đi về đâu?
Mình cũng đã từng đi nhậu ở các quán thịt đó và có phỏng vấn những người tham gia xung quanh về lí do ăn thịt rừng. Họ đều nói một ý: vì nghe thấy lạ, có người cung cấp thì ắt có người mua.
Riêng mình, khi vào đó mình thấy đa phần những con còn sống đều bị hoại tử một phần cơ thể do dính bẫy hoặc bị đối xử không ra gì vì đã ăn án tử hình.
Mình có mua một số con thú đó vì không đành lòng nhìn chúng vị xử tử vì chúng quá nhỏ so với tuổi đời của chúng và nếu có bị thịt thì giá trị của chúng không là gì. Vả lại túi tiền của mình cũng chỉ có thế thôi không thể mua hết được.
Mình đã chăm sóc và nuôi chúng. Con rùa mình mua được đã đẻ và mình đã ấp nở được một con tính đến thời điểm này. Vậy thì nếu mình không mua thì liệu có được như vậy không? Có phải mình đã cứu được 02 sinh mạng? Nếu mua xong mình thả chúng liệu chúng có còn?
Vậy thay vì chúng ta kêu gọi không nên mua bán, nuôi nhốt động vật hoang dã mà cần kêu gọi mọi người tích cực bảo vệ, phát triển động vật hoang dã trong điều kiện có thể?
Hiện nay trung tâm cứu hộ động vật hoang dã của VN chưa nhiều. Ở Cúc Phương có trung tâm cứu hộ rùa. Vừa rồi mình xem thời sự có nói xây dựng một trung tâm cứu hộ gấu nhưng gần 80 con gấu ở Quảng Ninh liệu có được cứu giúp?
Rồi đàn hổ 23 con ở Bình Dương nếu đưa vào các trung tâm đó liệu có sinh sản được như được nuôi dưỡng ở đó?
Và tại sao hiện nay các mô hình nuôi nhím, nuôi lợn rừng đang được hoan nghênh vì mang lại hiệu quả kinh tế và thiết thực với tình hình hiện nay?
Vậy có lẽ theo tôi chúng ta muốn bảo vệ các loài động vật hoang dã nên hãy quan tâm đến sinh mạng của chúng kể cả khi chúng bị đem bán. Nếu bạn có thể và có khả năng, điều kiện chăm sóc chúng thì hãy nuôi dưỡng đến khi nhà nước có chính sách bảo vệ mới hoặc tìm được các trung tâm chăm sóc, nuôi dưỡng. Còn hơn cứ để chúng bị các nhà hàng, bợm nhậu giết thịt.
Đã đến lúc chúng ta phải nhìn thẳng vào thực tế và hành động theo thực tế.

khileocay

vấn đề rất đơn giản là hiện nay pháp luật của chúng ta rất hoành tráng, luật sau thậm chí còn nhiều lỗ hổng hơn luật trước, vì thế chờ nhà nước có chính sách mới thì tôi rất bi quan với tương lai của các loài ĐVHD. hiện nay người ta nuôi nhím và lợn vì chúng sinh lợi cho họ nếu một ngày nào đó, nhím với lợn không còn đựoc ưa chuộng nữa thì liệu còn ai thèm nuôi chúng không, và chúng còn tồn tại, còn cân bằng nữa không vào thời điểm đó? bạn nuôi một hai con rùa cũng k giải quyết được vấn đề gì, bới vì chỉ như muối bỏ bể. Bạn mua như vậy, người khác cũng mua, mọi người thi nhau mua. thế thì chả khác gì tiếp tay cho mấy thằng hunter à?
theo tôi, cách tốt nhất là chúng ta không ăn, không trưng bày, không sử dụng các đvhd đó nữa đi. còn hơn là đi cứu mấy con lẻ tẻ, chỉ như muối bỏ bể thôi.

* * *
cái gì không mua được bằng tiền thì có thể mua được bằng rất nhiều tiền, cáì gì k mua được bằng rất nhiều tiền thì mua được bằng đola.

tadinhphong

cám ơn bạn nha ko thôi mình củng co dự dinh lấy vài em hàng độc về nuôi
may mà đọc được bài của bạn
mấy con vật chỉ đẹp khi chúng đươc free