• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

không làm sao có thể tắm cho chó!

nhà mình có một con chó cũng to to rồi lấy ở quê hồi nhỏ nhưng chắc chưa tắm lần nào nên mới dội nước là nó hoảng sợ chạy loạn lên...rồi bỏ nước xuống thì nó lại chạy lại chơi bình thường...cứ như vậy mặc dù đã thêm đứa em rồi nhưng vẫn không ăn thua...
xin chỉ cho mình cách tắm với
cám ơn nhiều!

Loch2009

Member
Bạn xích em nó lại, tắm nhẹ nhàng, từ từ, gãi gãi thật nhiều vào cho em nó sướng, rồi nó sẽ thích tắm!

yeucho89

Member
bạn nên xích cún lại để nó không chạy đựoc đi đâu hết đỡ mất công đuổi bắt.sau đó cho cún làm quen với nước dần dần nhúng chân cún vào nước,bôi nước dần dần lên lông và da cún.Nhớ là nước ấm nhé,lần đầu tiên mà thay đổi môi trường đỡ bị cảm.Sau đó tắm qua nhẹ nhàng thật nhẹ nhàng thôi,mà tắm cũng nhanh gọi là cho cún làm quen với nước.Khi đã quen rồi đâm ra cún lại nghiện tắm.chúc bạn thành công

phải tắm bằng nước ấm á?nhưng chó nhà mình cũng to rồi...nước ấm đâu cho đủ?tắm cho con này cũng phải 2 chậu quần áo to :blusshing:

bố mẹ mình không cho...cũng nói với đứa em nó bảo con này chưa xích bao giờ sợ xích nó điên lên thì sao :broken heart:

yeucho89

Member
bố mẹ mình không cho...cũng nói với đứa em nó bảo con này chưa xích bao giờ sợ xích nó điên lên thì sao :broken heart:
nếu cái gì bạn cũng ngại thử thì không biết được???đúng không???;););) xích hay không để tắm được là do chủ thôi bạn nên nhẹ nhàng tắm nhanh những lần đầu thôi gọi là làm quen,gãi gãi vì chó nào cũng thích gãi mà.

tl_1986

Member
Bạn ơi, đúng là không phải con cún nào cũng thích tắm, mà hầu như là bọn nó sợ tắm. Nhưng mà vẫn phải cho chúng tắm thường xuyên. Đúng là bạn phải xích cún vào, và tắm nhanh cho cún, mặc cho nó giãy giụa, mình cố là sao thật gần gũi nó bằng cách gọi tên, xoa ngực, bụng nó. Bạn nên mua 1 cái găng tắm cho cún, chỉ 25k, bằng nhựa mềm, dùng loại này tắm cho cún, vừa sạch lại vừa nhanh gọn. Bạn cũng không cần phải nước ấm, nhưng chọn thời điểm thích hợp để tắm cho cún tránh bị ốm. Không tắm khi trời mưa, có gió lạnh, hay vừa sáng sớm. Càng không tắm vào lúc nắng gắt, nóng chảy mỡ. Chọn ngày nắng vừa, để chúng có thể khô cong, tránh bị nấm. Nhớ tắm cho cún thật sạch xà bông nhé! Chúc cún nhà bạn nhanh quen với việc tắm rửa!!

con mèo hay con chó, nếu tắm từ bé thì nó sẽ không lạ lẫm với nước nữa, còn không thì rất sợ, khi đó tắm cho chúng càng phải cẩn thận vì dễ sặc nước càng làm chúng hoảng.

mình thấy tắm cho chúng bằng vòi hoa sen là tốt nhất, chỉnh được nhiệt độ vừa phải, lại dịu nhẹ.

Duong_Anh

Member
bạn chọn hôm trời năng, xích nó vào vòi nước ấy, xích ngắn dây thôi, càng ngắn càng tốt để nó không thể chạy được. Rồi tắm từ từ, từ đuôi đến cổ, đừng cho lên cao quá nó càng sợ. À này, xả nước nhẹ nhẹ thôi.

vosongyenvy

Trường hợp này của bạn giống như mình. Nhưng vì tắm từ nhỏ rồi nên dần cũng quen. Để tắm được dễ dàng bạn nên:
- Xích chó với dây để gần, tránh để dây dài quá vì chó sẽ không chịu đứng yên.
-Tắm bằng vòi sen với nước nóng vì lông của chó rất dày. Nếu ko bạn tắm nước lạnh, nhưng trước tiên phải lấy tay thoa đều hết toàn bộ người chó, tránh dội nước lạnh trực tiếp lên người chó.
-Dùng dầu tắm dành riêng cho chó để gội sạch, tránh dùng xà bông tắm người vì sẽ làm rụng lông chó bạn đấy.
Xả lại bằng nước nóng ( hoặc lạnh), dội nước từ từ để chó ko cảm thấy bất ngờ khi gặp lạnh.
-Dùng khăn giẻ lâu khô người chó, đem phơi nắng hoặc dùng máy sấy làm khô ( Bé No nhà mình chẳng chịu dùng máy sấy đâu ^^ )
Chúc bạn thành công. Dog Eye