• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Jack Russell Terrier - giống chó ít biết đến ở VN

hungvu

Member
năm ngoái bà chị mang về một e cún. m chẳng biết là giống chó gì mà nhỏ nhắn nhưng cực kỳ nhanh nhẹn, thông minh, đặc biệt là leo trèo bắt chuột còn hơn cả mèo.
.sau này tìm hiểu m mới biết e nó thuộc dòng chó Jack Russell Terrier (một loại chó săn thuộc nhánh Terrier)
.Trước tiên mời các pro xem qua đoạn video này để dễ hình dung ra giống chó này:D
http://ngoisao.net/News/Dung-cuoi/2007/11/3B9C1EA0/ (e màu trắng có đốm mắt)
bài này m dịch được trên mạng nên có gì thiếu mong các pro góp ý và thông cảm cho:D

.Jack Russell Terrier
The Jack Russell Terrier là một loài chó nhỏ, chủ yếu thân hình màu trắng, mịn, hoặc thô . Cái tên "Jack Russell" đã được sử dụng trong nhiều năm để mô tả một mảng rộng các terriers nhỏ màu trắng, nhưng bây giờ sau khi một trận chiến pháp lý diễn ra, các JRTCA (Jack Russell Terrier Câu lạc bộ của Mỹ) và chi nhánh của nó đã được sự độc quyền sử dụng tên Jack Russell Terrier để mô tả phiên bản đặc biệt của họ, Jack Russell Terrier là một nhánh terrier độc đáo bởi bản tính nhanh nhẹn, ranh mãnh và bản năng sinh tồn của chúng từ 200năm trước.
Mô tả

Jack Russell Terrier là giống chó có thân hình nhỏ nhắn và thân thể gọn nhẹ.Bộ lông của Jack Russell chủ yếu là màu trắng (hơn 51%) pha với màu đen, nâu hoặc vàng. Trên da đôi khi xuất hiện những mảng màu đen hoặc nâu gọi là ticking. Đôi khi ta gặp những chú Jack Russell toàn thân có lông màu trắng nhưng mỗi khoang đốm mắt màu đen hoặc nâu (Vietpet hay gọi là Cướp biển ^^) . Đầu nhỏ, mõm thường có lông xù trong khi toàn cơ thể lông mượt (có thể nói đây là đặc trưng của jack russell). Mũi đen , mắt sáng thường có màu nâu hoặc đen có tròng . Chiều cao và chiều dài cơ thể được ước theo tỷ lệ vàng nên luôn cho trực quan thấy một thân hình cân đối và nhanh nhẹn. Vì Jack Russell là giống chó săn mồi và đào hang hốc nên kích thước ngực nhỏ để giảm bớt sức cản của gió khi đuổi theo con mồi hay đào hang (trung bình khoảng 12-14inch ở phần rộng nhất)

Tính khí

Jack Russells trước tiên là giống chó làm việc. Chúng được sử dụng trên mặt đất và dưới hầm, hang hốc mục đích để tìm các mỏ trong long đất.Jack Russells rất thông minh, nhanh nhẹn, năng động, thích leo trèo và không sợ độ cao (là giống chó có thể đi trên vách núi) Jack Russells rất ngoan ngoãn và nghe lời chủ. Đặc biệt là rất tình cảm và trung thành tuyệt đối.
Jack Russells rất năng động nên thích chơi bắt đĩa bay, bắt bong trên không hay thính giác cực tốt để tìm mồi hay đồ vật thất lạc.
Jack Russells với bản chất thông minh và nhanh nhẹn nên thường được huấn luyện để làm chó săn hay biểu diễn xiếc.

Ngựa ngủ là bọn e cưỡi hết... chẳng ngán bố con chú nào cả.:D:D:D

hungvu

Member
. Ngoài bác Minhcuong ra sao chẳng ai quan tâm đến dòng Rack russell này thế nhỉ. Bên nước ngoài họ rất chuộng dòng chó này. Thậm chí họ thành lập cả câu lạc bộ Rack russel circus mà rất ít giống chó đủ sự khéo léo làm được.
. Hay tại Tây nó to con, vụng về thì thích chó bé, khéo léo - Ta bé, nhanh nhẹn thì thích chó to, vụng về.:waiting:
đây là mấy đoạn clip RRT làm xiếc. chủ không chuyên tự huấn luyện.
RRT thăng bằng với chiếc ly: http://www.youtube.com/watch?v=aCl-6u_YMJ8
RRT tâng bóng bằng đầu: http://www.youtube.com/watch?v=4yseziYwFI4
RRT giống chó săn nhanh nhất, khéo léo nhất, ưa chuộng nhất 5năm liền do kênh Animal Plannet (Thế giới động vật) bình chọn
http://www.youtube.com/watch?v=JXuHhBMlJ4A

minhcuong

Active Member
Hi mình quan tâm vì mình đã thấy Jack Russell huấn luyện làm chó nghiệp vụ, thậm chí tham gia Schuthunz. Một chú chó bé ti tẹo nhảy chồm lên cắn đối phương cao 1.9m nhìn như là châu chấu đá voi. Jack là loại thích đào đất, đánh hơi rất tốt, lại thông minh dùng làm chó tìm chất nổ thì rất tốt. Ở Việt nam, có thể dùng Jack Russell để bắt chuột. Nhưng chắc 2 con Jack mới bắt được.

Khi nào có đất rộng sẽ bổ xung một vài chú Jack để săn chuột và chơi các trò.

hungvu

Member
Hi mình quan tâm vì mình đã thấy Jack Russell huấn luyện làm chó nghiệp vụ, thậm chí tham gia Schuthunz. Một chú chó bé ti tẹo nhảy chồm lên cắn đối phương cao 1.9m nhìn như là châu chấu đá voi. Jack là loại thích đào đất, đánh hơi rất tốt, lại thông minh dùng làm chó tìm chất nổ thì rất tốt. Ở Việt nam, có thể dùng Jack Russell để bắt chuột. Nhưng chắc 2 con Jack mới bắt được.

Khi nào có đất rộng sẽ bổ xung một vài chú Jack để săn chuột và chơi các trò.
. E biết ngay mà. Chỉ có những người đang hay đã nuôi Golden, Lab..... thì rất thích dòng chó thông minh như thế này. Tuy nhỏ nhắn nhưng cực kỳ nhanh nhẹn hoạt bát, tiếp thu nhanh, dễ dạy... :D
He! cảm ơn a đã cùng quan điểm ạ.:D
còn đây là đoạn clip về một chú RRT cực kỳ thông minh.(mà là nữ huấn luyện:(() http://www.youtube.com/watch?v=XHV_AVxGgbQ&feature=fvw các bác cố xem hết nhé:D

minhcuong

Active Member
hungvu;219770 [url nói:
http://www.youtube.com/watch?v=XHV_AVxGgbQ&feature=fvw[/url] ...
Đẳng cấp. Bạn để ý người dạy chó là một cô bé. Mình xác định trước mặc dù Jack Russell là dòng chó cực tuyệt vời. Nhưng ở Việt nam nó sẽ không được ưa chộng vì lý do sau đây:

1- Việt nam chưa có thói quen dạy chó làm trò. Ai có tiền thì thuê huấn luyện viên hoặc gửi cho vào trung tâm huấn luyện. Tìm đỏ mắt ở Vietpet mình mới thấy có TrangPhuong, bác DelenaPippi và mình còn dành ít thời gian dạy huấn luyện chó.

2- Dòng chó Tây ở VN thường phải hoành tráng to, cao (Great Dane..), dữ dẵn (Ngao Tạng, Pitbull, Bull Terrier), hoặc đã có tiếng tăm, ăn sâu vào nhận thức của người Việt (GSD, Rott) hoặc chi ít có cái tên mĩ miều như Golden Retriever (tha vàng về) để chủ nhà làm ăn phát tài.

3- Các bạn trẻ Việt nam phần lớn yêu chó do cảm tính, thích có người bạn, người em ôm ấp thì nuôi. Nuôi thời gian bận, chó ốm, không như ý là bỏ.

4- Tầm bô lão, trung niên thì cần chó ở một số mục đích rất thực tế: coi nhà, con nào tốt thì là lấy giống hoặc đẻ.

Nếu bạn có quyết tâm chơi Jack Russell, mình hết sức ủng hộ. Rất cần những người như bạn thì thú chơi chó ở VN mới đa dạng, ít đơn cực như hiện nay. Tuy nhiên, đã mang về thì cố gắng huấn luyện nó. Chuẩn bị một mảnh vườn nhỏ, đào một vài đường ống phi 30-40 cm để Jack chui hang.

hoangthuy

Member
Đẳng cấp. Bạn để ý người dạy chó là một cô bé. Mình xác định trước mặc dù Jack Russell là dòng chó cực tuyệt vời. Nhưng ở Việt nam nó sẽ không được ưa chộng vì lý do sau đây:

1- Việt nam chưa có thói quen dạy chó làm trò. Ai có tiền thì thuê huấn luyện viên hoặc gửi cho vào trung tâm huấn luyện. Tìm đỏ mắt ở Vietpet mình mới thấy có TrangPhuong, bác DelenaPippi và mình còn dành ít thời gian dạy huấn luyện chó.

về mấy khoản về jack thì em ko biết chứ về cái khoản huấn luyện thì theo em được biết tý chút thì có nhiều bác cũng bỏ công sức ra huấn luyện lắm nhưng có cái các bác ấy ko up lên thôi và cũng âm thầm huấn luyện miễn sao chủ vui là được còn nhưng người khác thì ko để ý.Vài ý kiến chủ quan của em xin được nói ra

minhcuong

Active Member
về mấy khoản về jack thì em ko biết chứ về cái khoản huấn luyện thì theo em được biết tý chút thì có nhiều bác cũng bỏ công sức ra huấn luyện lắm nhưng có cái các bác ấy ko up lên thôi và cũng âm thầm huấn luyện miễn sao chủ vui là được còn nhưng người khác thì ko để ý.Vài ý kiến chủ quan của em xin được nói ra
Được như HoangThuy nói, thì đó là điều hạnh phúc cho các chú chó. Hồi chỉ nuôi 1 con Lab, mình luôn dành nhiều thời gian để huấn luyện nó. Đến mức là có những trò chỉ cần làm mẫu hoặc chơi 1 lần là nó hiểu được.

Giờ nuôi liền 3 cháu, xoay vần ra để dạy từng đứa. Mỗi đứa 1 tuổi, 1 tính cách, 1 kiểu tiếp thu, đã thấy mệt và phải đầu tư thời gian, công sức nhưng nhận ra được sự khác biệt giữa 1 con chó được dạy dỗ và không được dạy hoặc ít được quan tâm dạy như thế nào.

Rất mong sẽ được nhìn thấy những chú Jack Russell sớm có mặt tại Việt nam.

hungvu

Member

2- Dòng chó Tây ở VN thường phải hoành tráng to, cao (Great Dane..), dữ dẵn (Ngao Tạng, Pitbull, Bull Terrier), hoặc đã có tiếng tăm, ăn sâu vào nhận thức của người Việt (GSD, Rott) hoặc chi ít có cái tên mĩ miều như Golden Retriever (tha vàng về) để chủ nhà làm ăn phát tài.

3- Các bạn trẻ Việt nam phần lớn yêu chó do cảm tính, thích có người bạn, người em ôm ấp thì nuôi. Nuôi thời gian bận, chó ốm, không như ý là bỏ.

4- Tầm bô lão, trung niên thì cần chó ở một số mục đích rất thực tế: coi nhà, con nào tốt thì là lấy giống hoặc đẻ.

Nếu bạn có quyết tâm chơi Jack Russell, mình hết sức ủng hộ. Rất cần những người như bạn thì thú chơi chó ở VN mới đa dạng, ít đơn cực như hiện nay. Tuy nhiên, đã mang về thì cố gắng huấn luyện nó. Chuẩn bị một mảnh vườn nhỏ, đào một vài đường ống phi 30-40 cm để Jack chui hang.
Hôm trước phải đi có việc gấp nên chưa kịp đọc bài này của a. 4 điều a nói hoàn toàn đúng. Chẳng sai được vào đâu cả. Ngay từ bản thân e cũng thế.Cũng huấn luyện nhưng cũng chỉ ở mức sơ đẳng gần như "cưỡi ngựa xem hoa". Chứ ở mình ngoài những bậc tiền bối ra thì e không tin ai dám khẳng định là biết huấn luyện một cách đúng nghĩa.

hungvu

Member
Được như HoangThuy nói, thì đó là điều hạnh phúc cho các chú chó. Hồi chỉ nuôi 1 con Lab, mình luôn dành nhiều thời gian để huấn luyện nó. Đến mức là có những trò chỉ cần làm mẫu hoặc chơi 1 lần là nó hiểu được.

Giờ nuôi liền 3 cháu, xoay vần ra để dạy từng đứa. Mỗi đứa 1 tuổi, 1 tính cách, 1 kiểu tiếp thu, đã thấy mệt và phải đầu tư thời gian, công sức nhưng nhận ra được sự khác biệt giữa 1 con chó được dạy dỗ và không được dạy hoặc ít được quan tâm dạy như thế nào.

Rất mong sẽ được nhìn thấy những chú Jack Russell sớm có mặt tại Việt nam.
Hiện giờ e mới chỉ huấn luyện cho nó chỉ đâu là nhảy lên đấy. Thậm chí là dựng hai cái xe máy cách nhau 1m mà nó vẫn nhảy từ yên xe này sang yên xe kia. Và nó liều đến mức nhảy từ độ cao trên 2m xuống đất mà vẫn chạy nhẩy vô tư.:whew:. nếu không được tận mắt chứng kiến thì e cũng chẳng tin.
. Độ cao kỉ lục mà nó nhảy được lên là 1,2m.còn nó có thể nhẩy cắn mồi đến 1.6m . Nó chỉ cao khoảng 35cm...!?
. Bài này viết nên nhằm chia sẻ những thông tin bổ ích về giống Jack russell terrier. Và cũng là tiền đề để e post bài tiếp theo về con cún nhà e:D. hiện giờ e đang dựng một đoạn clip ngắn về nó rồi post lên youtube để mọi người cùng yêu quý và quan tâm đến giống chó thông minh và nhanh nhẹn này.

hungvu

Member
Gửi các bác hình ảnh cháu nó e vừa chụp đc từ hôm qua.là nữ ạ.

nelle1987

Hic mình đang thích giống chó này, tính tìm về nuôi mà ko thấy ở Sài Gòn. Hồi xưa du học ở nước ngoài thì thấy người ta nuôi nhìu lắm. Mặt có cái đốm nhìn iu cực!!!

lynettepham

Share với mọi người ảnh một em Jack Russell Terrier mà mình đang nuôi nhé:

Em tên là Bobbie, 4 tuổi rồi ạ:

thafnhan

hi, bạn cho mình hỏi giống này ở VN mua có không và giá cả thế nào vậy hen

vanglai213

Active Member
Gửi các bác hình ảnh cháu nó e vừa chụp đc từ hôm qua.là nữ ạ.

hình cũng rất thích giống này nhỏ gọn nhanh nhẹn dễ bảo thì kết ngay :D:D đưa nó đi chơi cũng thấy vui vui hơn mấy chú chó lầm lì

NguyenNhuThach

Active Member
Hôm trước, tại CV Thống Nhất TPHCM, tôi gặp hai bác Việt kiều hồi hương từ Pháp có 2 chú này đó, cũng được mang từ bên Pháp về. Khoảng năm 1980, ở Sài Gòn cũng còn thấy có vài con.

lynettepham

hi, bạn cho mình hỏi giống này ở VN mua có không và giá cả thế nào vậy hen
Bạn ơi, mình cũng không biết giống chó này ở VN thì mua ở đâu. Mình đang nuôi em này bên Singapore. Bên Sing thì 1 bé này khoảng 400-500$ (so với nhiều giống khác bán ở đây thì thế này là khá rẻ). Cuối năm nay mình định về VN công tác, nên chắc sẽ mang em Bobbie này về. Bạn thử hỏi ở các trại chó ở vn xem.

lynettepham

hình cũng rất thích giống này nhỏ gọn nhanh nhẹn dễ bảo thì kết ngay :D:D đưa nó đi chơi cũng thấy vui vui hơn mấy chú chó lầm lì
hì hì, giống này thì đúng là rất nhanh nhẹn bạn à, thông minh và lém lỉnh lắm. nhưng mà cũng không nhỏ lắm đâu - trung bình các em này trưởng thành thì khoảng 6-8kg. Em Bobbie nhà mình hơi mập ú một tí - 10kg - giờ đang có chế độ giảm cân để xuống còn 8kg đấy. hì hì.

Dong Uyen

Trời à, mình bỏ hơn tháng ròng đi săn lùng một em jack russel mà chẳng có kết quả gì. Đên khi kiếm đươc thì em ấy đã hơi bị già và bạn trai mình lại ko muốn co một chú chó đã có tuổi vì ko thể dạy dổ theo ý mình được nữa. Nhân đây nếu ai có thông tin nơi nào co vài em RRT puppies thi giúp mình với nhé. Cám ơn rất nhiều