• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

husky vs alaskan malautes

deathchuck

Minh moi vao dien dan mong moi nguoi giup ti.
Minh dang hoc o trung quoc va dinh mua 1 kon alaskan malamutes nhung ma con nay voi kon husky giong nhau qua minh ko phan biet noi mong moi nguoi chi minh vai cach de phan biet 2 kon day.
P/s: ko hieu sao minh ko viet dc co dau mong moi nguoi thong cam!:)

lehainam

Member
nếu bạn ko rành như vậy theo mình nghỉ bạn nên mua chó lớn khoản 6 tháng tuổi khi đó là có sư khác biệt rỏ ràng rồi
alaska tướng tá bự hơn , tay chân to hơn lông dài hơn, nhìn là tháy khác liền àh bạn ráng thao khảo thêm hình ảnh nha dể lắm áh

deathchuck

hix minh moi mua 1 em alaska dc gan 3 thang tuoi. Hom di mua thay em ay beo khoe voi dep qua nen minh mua luon ma ko de y la em ay bi ghe nhe nhin binh thuong thi ko thay duoc. Minh dinh de den hom 1/10 nay ve viet nam chua lieu co kip ko ban?
day la hinh cua em ay

Anh Nam nói chính xác. Chó con mua khoảng 3 -4 tháng tuổi thì con nào cũng giống nhau, chí có thể khác màu mắt thôi à.

Silvar

Member
2 tháng đã khác rồi, mà chính xác hơn là chỉ cần nhìn cùng 1 lúc cả hus lẫn alaskan là thấy khác rồi.

Ảnh trên forum rất nhiều đây là 1 ví dụ

Chó nhỏ. Chú ý mắt và mẫu mũi + độ dài lông ở mặt, nhìn nó béo ú như cục bông á còn bọn hus thì gầy lắm.

Lớn rồi nè. Con này đc cắt tỉa lông cho gọn rồi nhé, chú ý đuôi, lông, chân to,

nữa nè. Nhìn chó nhỏ cũng dễ nhận ra luôn, mắt nằm sâu trong hộp sọ nhé. Mõm ko quá dài

Mắt nâu,lông nâu + đen. 1 biến chứng khi 1 trong bố hoặc mẹ lông mầu nâu. Thường chỉ có lông mầu nâu thuần mới có hiện tượng mắt nâu mấy con lông màu đen mà mắt nâu thì ko rõ vì search trên google chưa tìm thấy.

.

Zô đây ngắm nốt mấy con chó sơ sinh nè nhiều link quá lười up. http://www.snowflakemalamutes.it/alaskan_malamute_puppies.htm

Còn đây là husky sơ sinh nhé, nhìn cái thấy khác liền à

Còn husky này chắc đc tầm 2~3 tháng nè tai dựng rồi

.

Đó là lúc nhỏ thì khó phân biệt phọt vài tấm ảnh lên cho bạn xem còn lớn rồi thì ngó cái là biết liền à, Alaskan thường nặng hơn từ 12~20kg cao hơn từ 8~15cm có thể hơn hoặc kém tùy từng con.

lehainam

Member
đối vời những người đã tìm hiểu về husky và alaska thì dễ rồi nhưng chủ topic là khác , nên theo mình mua chó lớn như vậy là khỏe nhất , mà mua chó ở Tq nữa nên mua chó lớn chứ chó nhỏ dễ bị bệnh lắm đó bạn

Silvar

Member
DeathChuck: Cún xinh đấy bạn chụp thêm mấy tấm nữa đi alaskan đấy, nhưng ko tới 3 tháng đâu 7 tuần là cùng.

Thấy lông xù rồi ko phải chuyên gia khỏi nhận ra luôn tôi cũng phải sờ nắn khắp người mãi. Nhưng đa phần ở miền lạnh cực lạnh thui VN thì các cháu nó rụng lông cho đỡ nóng còn ko kịp nữa mà :p.

Nhưng husky lông xù nhìn cũng chỉ giống alaskan lúc 6,7 tháng thôi sau đó alaskan to đùng đoàng luôn. Mà alaskan đâu có vệt trên trán, các cụ cụ ngày xưa bên alaskan phối giống cũng duy tâm phết 4 mắt mới chơi vệt ko thèm chơi :))

Silvar

Member
ak0sovo: Ai vậy sao thấy con chó giống con của deathchuck thế 2 con là 1 à. Cún xinh lắm nhưng mặt con này lì lì về sau khó bảo. Chịu khó dũa móng chân cho nó từ bây giờ cho nó quen đi nếu ko về sau nó lớn đè nó ra khó lắm.

Kevin234: 0928989399 Trung :D off hôm nào nhớ gọi trước vài tiếng nhé. nếu Off tầm sáng sớm thì phải alo từ đêm để tôi ko phải đi ngủ (vì đã đi ngủ thì chiều hôm sau mới dậy)

Như Trang

uhm, tình hình là em nhà mình mới 1,5 tháng, cũng lông xù màu nâu, mắt xanh, nhưng lại có hình con "tép" trên trán nên ko biết là Husky hay Alaskan nhỉ?

Silvar

Member
alaskan với husky cứ nhìn cái vệt trên trán của nó ý alaskan ko có vệt trắng trên trán đâu

Ai nói alas không có vệt trắng trên đầu nào Silvar, con của anh nguyendong_88hp có nè, tớ đến xem tận mắt rồi, là alas hẳn hoi :))

Silvar

Member
Vậy thì chắc mình chưa đc gặp bé nào như thế vì từ trước tới nay toàn gặp alaskan ko có vệt trên đầu, mà trong đặc điểm alas là có lông mầu ở mũi mà

BoAlove

Member
Vậy thì chắc mình chưa đc gặp bé nào như thế vì từ trước tới nay toàn gặp alaskan ko có vệt trên đầu, mà trong đặc điểm alas là có lông mầu ở mũi mà
hôm nọ mới gặp giant alas màu trắng đầu 1 ít lông nâu, lưng 1 ít đuôi 1 ít nhìn độc lắm. Alas mình chưa nhìn hết thì cũng không giám chắc gì cả.
Husky và alas đều có thể đạt lông xù to, alas nhiều con lông cũng đâu có xù bằng hus đâu, còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, ngoài ra còn con lai của alas và hus nữa, hôm qua đi vào trại alas bên singapore mới được mở rộng tầm mắt