• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hu...Giúp em với... Bị mèo nhà cắn

Status
Không mở trả lời sau này.
Các chị ơi mèo của em bị dại hở ? hôm nay nó cắn tay em đau điếng, chảy máy nữa ... hu ... mèo vẫn ăn uống bth`, hổng hiểu sao nữa ... ( em bỏ qua 2, 3 đợt tiêm phòng cho nó rồi, tính đến bây giờ thì nó vẫn chưa được tiêm cái gì hết )

Các chị ơi mèo của em bị dại hở ? hôm nay nó cắn tay em đau điếng, chảy máy nữa ... hu ... mèo vẫn ăn uống bth`, hổng hiểu sao nữa ... ( em bỏ qua 2, 3 đợt tiêm phòng cho nó rồi, tính đến bây giờ thì nó vẫn chưa được tiêm cái gì hết )
Bạn bình tĩnh vui vẻ thoải mái tinh thần đi !Mình đầy lần bị Mèo và chó nhà mình khi đang đùa hay vô ý cắn chảy máu tay( hội nó khi đang đùa chẳng may quá đà như người đùa lỡ tay ý !)
Còn để an tâm hơn bạn nên quan tâm sát sao chú mèo và đi gặp bác sĩ để tiêm phòng,mình cũng đi tiêm rồi( do bị chó nhà hàng xóm cắn).
Chúc cậu Bình An,Mạnh Khỏe,Vui Vẻ,Hạnh Phúc ! ! !

hic ... thế chắc tại nó khoe răng nó sắc rồi ... lo quá xá ... cả ơn chị Phù Dung và bạn TG động vật nhé !

à méo

Member
Để đề phòng thì ngay sau khi bị cắn khoai rửa luôn chỗ bị cắn vài lần bằng xà phòng, nếu còn nghi ngờ nữa thì đem ra cơ sở y tế gần nhất. Thôi thì rút kinh nghiệm cho lần sau, mình học trong sách giáo khoa Sức khoẻ hồi bé đó :D
Nhưng theo ý kiến chủ quan của mình thì cũng không làm sao đâu.
Chết dở, cũng phải lôi con Xu đi tiêm phòng cho chắc. Mùa nóng thế này vi khuẩn vi trùng vi rút...cứ gọi là hoạt động liên miên!

lẽ ra tớ không hỏi đâu. tại chợt nhớ nó chưa hề được tiêm phòng nên thấy lo thôi

jAsMIne

Member
ặc ặc nuôi mèo bị nó cắn mà lo dại.....
Theo tớ thì bạn cứ đưa nó đi tiêm phòng cho chắc.Nếu bạn lo lắng quá thì cũng tiêm phòng luôn di.Thường thì mèo nhà mình nuôi từ bé nó cào cắn mình là nghịch thường thôi,nó cũng không biểu hiện j thì không sao.Nhưng biết đâu được đấy.Chủ tớ cứ đi tiêm hết đi cho chắc.
Nhưng mà bạn nuôi mèo,bị nó cắn chảy máu tay đã la ầm lên lo dại thì.....e là không nuôi được tiếp đâu.Coi chừng nhất là bị cào sẽ bệnh,vì móng chân vật nuôi hay gây bệnh lắm.
Chúc vui!

ờ, không sao, tớ đem nó đi kiểm tra thì người ta bảo nó chả làm sao cả :)) tại tớ nuôi mèo/chó, bị chúng nó cào/cắn nhiều nhưng chưa lần nào bị "dữ dội" như hôm ấy :D với lại mèo chưa được tiêm phòng nên tự dưng thấy sợ ... hì hì ... tớ cũng chả dám đưa nó đi tiêm phòng, vì bác tớ nói "hôm nay đem nó đi tiêm là ngày mai mèo nó lăn cu đơ ra nhà đấy !!" thế là mẹ nói thế nào tớ cũng không chịu đem mèo đi tiêm, sợ nó chết lắm :D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ý kiến của Bác sỹ Greenvet:

1. Bạn cần đến ngay Trung tâm Tiêm phòng vaccine ở 131 Lò Đúc, để Bác sỹ dịch tễ khám và tư vấn cho bạn về nên hay không nên tiêm vaccine Dại. (Làm việc tất cả các ngày, Ngày Lễ, CN thì phải mất thêm tiền dịch vụ.). Phí khám 20.000 đ ngày thường và 40.000 đ ngày nghỉ, Lễ...

2. Quản lý và chăm sóc mèo cắn bạn cho tốt, không để mất, ốm bệnh...theo dõi sau 15 ngày kể từ khi cắn nếu mèo hoàn toàn khỏe mạnh mới yên tâm lúc cắn, mèo không bị Dại.

3. Khả năng mèo của bạn bị Dại là vô cùng nhỏ, bạn không nên quá lo lắng nhưng cũng không được chủ quan. Tư vấn chuyên môn là rất cần thiết.

4. To all: Mọi chủ nuôi cần tiêm vaccine Dại cho mèo, chó hằng năm. Khi không may bị cắn cần làm theo các điều khuyến cáo trên ( kể cả những chó mèo đã được tiêm vaccine phòng bệnh Dại ).

cảm ơn bác. cháu đã đem em ấy đi kiểm tra rồi, không làm sao hết ạ. bữa đó cháu sợ nên bị cắn là đi rửa tay liền, hôm sau mang bé đi kiểm tra ngay. cháu nghĩ mèo nhà thì tỉ lệ bị dại ít thôi, nên người ta hỏi "bh có cho tiêm không", cháu vẫn không chịu tiêm, hì hì ... chắc chả sao đâu. cảm ơn mọi người đã quan tâm. Mod đóng giùm tớ toppic nhé :p

Status
Không mở trả lời sau này.