• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

huấn luyện sử dụng thức ăn gởi bác vủ hùng

minhhoang

Member
trong huấn luyện thông thường thì thức ăn gì kích thích con chó nhiều nhất
cám ơn bác vủ hùng

bạn sử dụng thịt(thịt lợn...
) nướng qua tạo mùi kích thích chó và có thể sử dụng bánh thưởng(bánh qui...). cho chó.

Mình xin trao đổi chút kinh nghiêm vơi anh em. quá trình huấn luyện chó nghiệp vụ ịt khi người ta sử dụng thức ăn để khen thương cho cho ,mà chủ yếu là dùng khẩu lệnh ( giỏi và sai ) tại sao lại sử dụng như thế mà ko sử dụng thức ăn ,đó là để tạo cho con chó phản xạ có điều kiên bền vững ít bị phá hong ..............................

VuHung

Member
XIN TRẢ LỜI MINH HOÀNG hõi về việc dùng thức ăn để huấn luyện chó.Trong vấn đề huấn luyện chó một cách CHUYÊN NGHIỆP thì người ta không dùng thức ăn để khen thưởng chó,vì như thế vô tình tạo cho chó thành một thói quen xấu là chỉ chờ khi nào được ăn thì mới làm việc,giống như chó ở mấy ĐOÀN XIÊC!.Người ta khen chó bằng những cái VUỐT VE âu yếm trên đầu chó,kèm theo lời khen dịu dàng <GIỎI....GIỎI...GIỎI.Người ta cũng tập cho chó biết PHẢN XẠ thích nghi với mọi tình huống.hlv VŨ HÙNG.

kieumailc

Active Member
Kính nhờ bác Vũ Hùng và các chuyên gia !

Kính thưa bác Vũ Hùng, thưa các chuyên gia huấn luyện !
Nhà Đồng bào có hai puppy tên mali và Lita ( Malita ) nay cháu được 03 tháng tuổi, ĐB có ước muôn là khi Malita nhà mình được 05 tháng tuổi....Malita được dạy bảo xong một số nội dung như :

- những kỹ năng cơ bản:

1. Kỹ năng quấn quýt với huần chủ;

2. Phản ứng lại đối với tên riêng;

3. Quen với những vật dụng như: vòng xích cổ, dây cương, đai lưng, rọ mồm;

4. Chuyển sang trạng thái nghỉ ngơi;

5. Tiến về phía chủ khi có lệnh;

6. Đi bên cạnh chủ;

7. Kỹ năng ngồi xuống;

8. Đem vật về;

9. Kỹ năng nằm xuống;

10. Chuyển sang trạng thái đứng;

11. Chuyển sang tư thế trườn;

12. Vượt qua chướng ngại vật;

13. Lên tiếng (sủa) theo lệnh;

14. bắt tay;

15. Không nhận thức ăn do người lạ cho hoặc những thức ăn trông thấy ở mặt đất;

16. Đi chậm lại;

17. Dạn dĩ trước tiếng ồn, tiếng nổ, sự bùng cháy của pháo súng...

18. Nhảy xuống nước và bơi;

19. Quen đi ô tô hoặc xe máy;

20. Trở về chỗ cũ.

Vậy kính nhờ bác cùng các chuyên gia huấn luyện cho ý kiến..phải làm sao để đạt được các nội dung trên, hay đạt được 80% cũng được ?, trong quá trình huấn luyện có cần dùng thức ăn (mồi ) không ...???
ĐB xin gửi kèm tấm hình Malita nhà ĐB ạh;

Rất mong được sự giúp đỡ chỉ bảo của Bác cùng các chuyên gia để ĐB sớm bày cho hai con gái dạy malita theo ước mong .
Xin trân trọng cảm ơn !

VuHung

Member
Xin trả lời Đông bào về việc dạy giỗ chó mafita.

Xin chào cháu,thấy cháu còn nhỏ mà đã yêu thích nghề NUÔI DẠY chó,Bác mừng lắm.Tuy nhiên những điều mà cháu muốn dạy cho con chó của cháu thì quá nhiều,hầu như tất cả những con chó đã được huấn luyện cũng chĩ cần biết tất cả như cháu muốn là đủ rồi.Quá trình học tập của nó cũng mất chừng 5 tháng,do đó nếu viết ra thì quá dài và không có thì giờ.Vậy cháu xem có quen ai có Bộ VCD của bác về huấn luyện chó <HƯỚNG DẪN KỸ THUẬT DẠY CHÓ>,cháu nhờ hoặc mượn về copy lại,ròi nhìn theo hình và lời hướng dẫn dể DẠY THEO.Hoặc cháu mở trang Website chuyên nghiệp về huấn luyện chó của bác ra coi để tham khảo và lấy kinh nghiệm:http://vuhungdog.co.cc/ Trong này có rất nhiều TÀI LIỆU,HÌNH ẢNH,VIDEO,BÀI VIẾT chuyên biệt về huấn luyện chó mà thôi.Chúc cháu đạt được kết quả mong muốn.hlv Vũ Hùng.

kieumailc

Active Member
Xin chào cháu,thấy cháu còn nhỏ mà đã yêu thích nghề NUÔI DẠY chó,Bác mừng lắm.Tuy nhiên những điều mà cháu muốn dạy cho con chó của cháu thì quá nhiều,hầu như tất cả những con chó đã được huấn luyện cũng chĩ cần biết tất cả như cháu muốn là đủ rồi.Quá trình học tập của nó cũng mất chừng 5 tháng,do đó nếu viết ra thì quá dài và không có thì giờ.Vậy cháu xem có quen ai có Bộ VCD của bác về huấn luyện chó <HƯỚNG DẪN KỸ THUẬT DẠY CHÓ>,cháu nhờ hoặc mượn về copy lại,ròi nhìn theo hình và lời hướng dẫn dể DẠY THEO.Hoặc cháu mở trang Website chuyên nghiệp về huấn luyện chó của bác ra coi để tham khảo và lấy kinh nghiệm:http://vuhungdog.co.cc/ Trong này có rất nhiều TÀI LIỆU,HÌNH ẢNH,VIDEO,BÀI VIẾT chuyên biệt về huấn luyện chó mà thôi.Chúc cháu đạt được kết quả mong muốn.hlv Vũ Hùng.
Cảm ơn bác !
Tặng bác Hùng Clip Malita nhà cháu .

http://www.youtube.com/watch?v=8SN7X64G2Xk&feature=channel

nữa ạh.
http://www.youtube.com/watch?v=4JYxrOnRz9k&feature=channel
nữa

http://www.youtube.com/watch?v=NR-evfTCcIc&feature=player_embedded

Thế là bác kiều có người nối nghiệp rồi nhé .Xác nhận kỉ lục huấn luyện viên chó nhỏ tuổi nhất việt nam

hoangthuy

Member
Phải nói là kính nể bộ ba nhà đồng bào quá:-bd^:)^,nhưng đồng bào cho em góp ý là bảo các cháu cẩn thận khi cho chơi ở gần bờ quá,dễ trơn trượt

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tài năng huấn luyện chó của Đồng bào còn kinh hơn cả Kinh rồi !

Cái bụng này ưng Cha con Đồng bào quá đa !

Cám ơn Đồng bào về cái vè_ đeo_ ô nhiều lắm.

Tony_Nghia

Member
kieumalc ơi đồng bào cho hỏi Đb là người trong ảnh hay người trong ảnh là con cháu của đồng bào vậy.
Nếu Đb là người trong ảnh thì tôi hơi bị ưng cái bụng à nha :love struck:

kieumailc

Active Member
kieumalc ơi đồng bào cho hỏi Đb là người trong ảnh hay người trong ảnh là con cháu của đồng bào vậy.
Nếu Đb là người trong ảnh thì tôi hơi bị ưng cái bụng à nha :love struck:

ĐB đây anh Nghĩa ới !

Tony_Nghia

Member
Ối Đb ơi tôi ưng cái bụng quá ! Ở chỗ đb tôi nghe nói ngta đi lấy Chồng sớm lắm phải không. Khi nào đb định lấy chồng thì bảo tôi 1 tiếng nhé để tôi lên bản tôi cướp dâu, cậy cửa,... đb nhé.
Nhìn píc đb mặc váy ăn cơm + quang cảnh trong nhà tôi ngỡ đb là công chúa ý.:love struck:

kieumailc

Active Member
Ối Đb ơi tôi ưng cái bụng quá ! Ở chỗ đb tôi nghe nói ngta đi lấy Chồng sớm lắm phải không. Khi nào đb định lấy chồng thì bảo tôi 1 tiếng nhé để tôi lên bản tôi cướp dâu, cậy cửa,... đb nhé.
Nhìn píc đb mặc váy ăn cơm + quang cảnh trong nhà tôi ngỡ đb là công chúa ý.:love struck:
Chiều nay được nghỉ học....Vào đây thấy ưng cái bụng của anh nghĩa quá; Anh ơi ! " cọc đi tìm trâu" chứ sao anh bảo em báo cho anh vậy ??? (nói thầm nha em đã học lớp 3 rồi)=))

Tony_Nghia

Member
ôi zời lớp 3 hả. Thôi thế em xin phép hẹn gặp lại Đb 10 năm nữa nhé, em phải ở nhà luyện công tập uống rượu để sau 10 năm em có thể ngồi hầu rượu nhạc phụ hehe. Đầu tiên em tưởng nick kieumali là cháu gái lớp 3 thật, về sau mới biết nhân vật chính là ai... xấu hổ quá :blusshing:

kim34

thế tại sao vẫn có một số huấn luyện viên chuyên nghiệp nổi tiếng thế giới vẫn dùng thức ăn để huấn luyện chó như michael ellis....lúc đầu người ta dùng thức ăn cho mỗi lần làm đúng lệnh của chó sau đó thì 2 lần , 3, 4 lần thưởng đồ ăn một lần. sau khi hoàn thành khóa huấn luyện thì ra lệnh mà không cần thức ăn. theo nghiên cứu của em thì những con chó thậm chí còn thực hiện các lệnh còn nhanh hơn là huấn luyện chó bằng kỉ luật. mọi người cho ý kiến.

Con Lợn Lòi

Active Member
Thường thì khi tìm hiểu phương pháp huấn luyện bằng thức ăn qua video của bên nước ngoài, họ huấn luyện như vậy khi em cún còn rất nhỏ, cho đến khi trưởng thành thì gần như hình thành một phản xạ có điều kiện vậy. ...