• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help me: chó cứ ăn vào là nôn

uranos

Rott nhà mình được 5 tháng tuổi, từ sáng hôm qua đến giờ cứ ăn vào khoảng 15-30' sau là nôn thức ăn ra. Ngoài việc nôn ra nó vẫn chạy nhảy bình thường, đi ngoài cũng bình thường. Ai biết đó là bệnh gì xin chỉ giúp mình với. Xin cảm ơn.
PS: chó đã được tiêm phòng 2 mũi+ xổ giun lúc 2,5 tháng

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nếu chó tự ăn no ( không ép, nhồi ) sau 15- 30' mà lại nôn ra hết thức ăn, bạn cần kiểm tra:

1. Thức ăn có gì lạ khác, dị vật.... Thử đổi thức ăn hoặc cho nhịn ăn ( chỉ uống nước) trong 12 giờ, rồi cho ăn lại ít một với thức ăn dễ tiêu: cháo... Theo dõi có nôn lại hay không?

2. Trước đó có ăn nuốt dị vật gây tắc đường tiêu hóa: nilon, vải len dạ, nhự hoặc xốp chèn hàng....?

Nếu chắc chắn không phải bệnh gì truyền nhiễm thì bạn tham khảo các ý kiến trên. Yên tâm hơn, bạn cần thăm khám của BSTY cho cún. Tư vấn trên diễn đàn không thay thế các BSTY lâm sàng được. Mong hồi âm.

uranos

Cảm ơn bác sỹ! Lúc nãy mình mời BSTY, trưa nay họ sẽ đến. Chiều nay mình sẽ cập nhật tin tức.
Hehe, chó ốm còn lo hơn cả người ốm.

uranos

Trưa nay BSTY đến khám cho cún nhà mình, chẩn đoán là giun quấy và cho uống thuốc xổ giun. Hic, khổ cái là sau đó mình cho nó ăn và kết quả là nôn ra hết. Bây giờ cũng không biết nó có nôn ra thuốc hay không nên không dám cho uống lại, sợ quá liều. Mình phải làm gì bây giờ?? Thương nó quá, cả ngày hôm qua nó đã không ăn được gì rồi.

Tina Ng

Member
Nghe sơ qua chó bạn bị đường ruột khá nặng đó. Kinh nghiệm với con chó BIBI nhà mình trước đây, bạn nên cho nó uống nước đường để lấy sức mà còn giữ được nước. Bây giờ chỉ nên cho nó nghỉ ngơi thôi, không cho nằm ở chỗ ẩm ước, đồ ăn nếu cần thì phải là đồ ăn khô dành riêng cho thú.

Mình biết có vậy thôi à :----)

uranos

Báo cáo với mọi người là cún nhà em sau khi uống 1 liều thuốc xổ giun+ kiêng ăn 6h, đến tối hôm qua đã xơi nguyên 1 bát tô cơm, bù cho 2 ngày nhịn đói. Kể cũng lạ, mình mới xổ giun cho nó trước Tết mà giờ lại có 1 đống giun rồi.
Hì hì, rốt cuộc nó cũng khỏi bệnh, may quá