• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Help] Mèo mẹ không nhận ra con

Mọi người ai có kinh nghiệm việc này giúp em với :(
Chẳng là em mới nhận nuôi thêm một em mèo đen mới, vì bé cũng chỉ lớn nhỉnh hơn mấy bé nhà em ( 4 bé mới sinh dc hơn một tháng) nên em định ghép vào cho bú cùng mẹ Mắm.
Em nghĩ là mèo con mới mùi lạ nên chắc con Mắm nó sẽ không chấp nhận nên nhân lúc Mắm ko có ở đó em cho bé vào cùng ổ. Bé hòa đồng nhanh lắm, mấy bé nhà e cũng không thấy gầm gừ gì. Ai ngờ khi định vào ổ chắc Mắm thấy mùi lạ gầm gừ rất ghê nên em thấy vậy vội bỏ bé mèo đen ra. Nó vẫn gầm gừ thậm chí còn không nhận ra luôn con của nó còn đánh cả con nó may mà em cản kịp :((
AC vietpet có cách nào giúp ko ạ, tội mấy đứa tội luôn cả mẹ Mắm nữa :(

Azu

Member
Tạm thời bạn mua BioMilk trên Trường Chinh về cho cả đàn uống cho khỏi đói; đến khi mèo mẹ chịu nhận lại mèo con. Bạn cố đừng tiếp xúc mèo con nhiều quá, trừ lúc ăn và xi đi đại tiểu tiện; quan sát từ một khoảng cách đủ để can thiệp nếu mèo mẹ có đánh mèo con nữa nhé.
Bạn thử dọn thêm một cái ổ mới cho mèo mẹ ở một chỗ khác kín đáo gần ở ổ cũ xem nó có chuyển con đi không, có chuyển hết cả đàn hay bớt lại 1 đứa ? Nếu bớt lại chắc bạn phải chịu nuôi mèo con bằng sữa ngoài rồi.
Nếu quá 1 tuần mèo mẹ vẫn không chịu nhận thì nó sẽ quên luôn con, bạn sẽ phải nuôi thay mèo mẹ cả đàn đấy. Chúc các bé mèo con mau được mẹ nhận lại nhé =((

Linhmu_93

Active Member
Mèo con nhà bạn hơn 1 tháng là có thể tự đi vệ sinh và ăn được rồi. Kể cả k có mèo mẹ ác bé vẫn sống được. Chỉ là bạn cần chăm sóc các bé nhiều hơn thôi.
Mèo nhà mình từ bé đã được cho uống sữa ngoài nên các bé chẳng bao giờ đau bụng khi uống sữa. Mình thử rất nhiều loại nhưng thấy ổn nhất vẫn là sữa tươi k đường của TH true milk hoặc vinamilk....( bạn có điều kiện cho uống loại nào thì tùy ) . Đàn trước con mẹ Bột nhà mình 21 ngày đã tập ăn phô mai, 24 ngày là tập ăn thịt gà rồi.
Còn đàn con mẹ Bơ còn sớm hơn, 16 ngày tuổi đã tỏ ra rất thích thú với phô mai rồi!

Mèo nhà bạn đã biết đi vs đúng chỗ chưa? Đã ăn dặm chưa? Nếu câu trả lời là chưa thì mình cũng cảm thấy bạn hơi thụ động và thờ ơ trong việc chăm mèo con, để mèo mẹ 1m nuôi dạy con là rất vất vả.

Bạn nên cho các bé tập ăn dặm đi thôi! Hơn 1 tháng là mèo có thể tập thích nghi với cuộc sống tự lập rồi.
Chúc các bé hay ăn chóng lớn! Khỏi cần mẹ luôn ;) ( vì mẹ đểu lắm, k nhận ra con mà =(()