• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[HELP] Giúp mình với !!!

tuananhyb

Mình là mem mới tham gia 4rum nên có gì sai sót mong mọi người thông cảm.:)
Mình có một vấn đề thế này:
Tối hôm qua mình đi đổ rác
Đang đổ rác bỗng nghe thấy tiếng một em mèo con đang nằm trong hộp. Nó mới mở mắt, bé tí.
Trông thương lắm. Mà lúc đấy nó còn rét nữa. Mình cho nó uống tạm nước ấm vì lúc đó chẳng có j cho nó ăn. Cửa hàng thì đóng cửa hết rồi.
Không biết làm như vậy có dc k. Mà bạn mình bảo nhặt mèo là đen lắm.
Và bây giờ thì phải chăm sóc nó thế nào.
Cảm ơn các bạn rất nhiều:):)

hikaruyh88

Member
Lau khô người, ủ ấm liên tục, cho uống sữa nóng, có thể dùng xilanh để bơm cho bé. Bé mới mở mắt thì tầm khoảng từ 10-14 ngày tuổi nên thể trạng rất yếu và đói sữa liên tục. Cứ 4 tiếng cho ăn sữa một lần. Thời gian này mèo con hay bị rỉ mắt, bình thường mèo mẹ sẽ liếm sạch nhưng bây h mèo thiếu mẹ, bạn lau mắt giúp bé hàng ngày nhé, 1 ngày lau 2 lần là ổn!

hikaruyh88

Member
Btw, đối với những người yêu mèo thì nhặt được mèo là cực kì may mắn đấy :p

ngudaymuon

Active Member
Chăm sóc mèo con không có mẹ rất là vất vả, mong bạn hãy cố gắng nhé. Thêm nữa từ trước tời giờ mình nhặt được rất nhiều mèo, không nhớ nổi nữa, nhưng mà mình lại là một người rất may mắn trong cuộc sống đó bạn.
Cái lí thuyết nhặt được mèo là đen thật là...vớ vẩn.

iemmap

Member
Trong lúc lan man đọc bài trên VP mình nhìn thấy thêm vài topic chia sẻ kinh nghiệm cho mèo con bú sữa, bạn tham khảo thêm nhé.

Cho mèo con bú bình sữa. (BS greenvet-hanoi)
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=35344

Nuôi bộ mèo sơ sinh, cho bú thế nào? (BS greenvet-hanoi)
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9032

Kinh nghiệm cho Mèo Con Bú Sữa Bình (chị Cún Mèo)
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=40700

Mình thấy việc bạn mở lòng cưu mang một sinh linh bé bỏng, yếu ớt chẳng có gì là xui xẻo cả. 1-2 tuần sắp tới bạn sẽ rất vất vả nhưng sau này tình cảm giữa bạn và em nó sẽ có ý nghĩa rất đặc biệt đó, cố lên bạn :D

hoayeumeo

Dieu Dau Tien La Ban Co Yeu Meo Khong? Yeu Thi Moi Co Gang Tim Hieu, Co Gang Cham Soc Duoc. Neu Ban Qua Ban Biu Thi Hay Nho 1 Ai Yeu Quy Meo Cham Soc, Va Ban Thuong Xuyen Den Tham Nom, Qua Banh Dong Vien Nguoi Ta Giup Minh, Do Cung La 1 Cach De Khong Thay Toi Loi Khi Minh Rat Yeu Meo Ma Khong Biet Cach Cham Meo
Dieu Thu 2 La Tui Cha Thay Luom Meo La Xui Gi Ca, Ban Cua Ban La 1 Kevo Nhan Dao Vi Truoc 1 Sinh Linh Nho Be Nhu The Ma Bo Di Thi Mat Het Nhan Tinh Roi, Con Ban La 1 Nguoi Xung Dang De Duoc Song, Va Huong Hanh Phuc Vi Da Khong Lo Bo Roi Con Meo Con Toi Nghiep Ay

hoayeumeo

Dieu Dau Tien La Ban Co Yeu Meo Khong? Yeu Thi Moi Co Gang Tim Hieu, Co Gang Cham Soc Duoc. Neu Ban Qua Ban Biu Thi Hay Nho 1 Ai Yeu Quy Meo Cham Soc, Va Ban Thuong Xuyen Den Tham Nom, Qua Banh Dong Vien Nguoi Ta Giup Minh, Do Cung La 1 Cach De Khong Thay Toi Loi Khi Minh Rat Yeu Meo Ma Khong Biet Cach Cham Meo
Dieu Thu 2 La Tui Cha Thay Luom Meo La Xui Gi Ca, Ban Cua Ban La 1 Ke Vo Nhan Dao Vi Truoc 1 Sinh Linh Nho Be Nhu The Ma Bo Di Thi Mat Het Nhan Tinh Roi, Con Ban La 1 Nguoi Xung Dang De Duoc Song, Va Huong Hanh Phuc Vi Da Khong Lo Bo Roi Con Meo Con Toi Nghiep Ay