• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Help] GẤP!!! Mọi người giúp với :((

hellion77

Member
Mọi người giải thích dùm mình câu "Mèo đến nhà thì khó, chó đến nhà thì sang" để mình giải thích với bố mình với :(( Tình hình tết này mình phải về quê 1 tuần và muốn đem 2 thằng mèo về rồi lại đem lên. Nhưng bố mình bảo các cụ nói thế, đầu năm ko được đem mèo vào nhà :(( Mình ko biết nên nói với bố sao mà giờ tìm được người gửi mèo thật ko đơn giản tý nào. Mọi người giúp với :((

Phu Dung

Moderator
Đó là một quan điểm u mê và lạc hậu bạn ạ. Vì mèo kêu meomeo/nheonheo/ngheongheo giống với chữ "nghèo" còn chó sủa gâugâugâu giống với chữ "giầu" nên người ta mong năm mới có con chó đến nhà nó sủa gâu gâu vài tiếng giống như chúc chủ nhà năm mới được giàu có.

Bạn nghe chuyện đó thấy có ngớ ngẩn không? Nếu cứ ăn bơ làm biếng, cờ bạc rượu chè thì có mà con rồng vàng hay con kỳ lân tới nhà chúc tết cũng nghèo mạt như thường; còn đã chăm chỉ làm ăn, cần cù tiết kiệm thì có cả đàn mèo ở nhà kêu nheo nhéo cả ngày cũng vẫn khá giả như thường.

P/S: nếu sáng mồng 1 mà mèo kêu nghèo nghèo mà nghèo thật thì chắc nhà mình phá sản lâu rồi bạn ạ :D vì sáng mồng 1 nhà mình luôn dậy muộn, lũ yêu tinh lông lá đói bụng chạy vòng quanh nhà kêu gào đòi ăn sáng rất khủng bố :D

hellion77

Member
Em cũng nghĩ giống chị. Khổ nỗi ko biết nhà em thế nào nữa. Chắc mai e phải kỳ kèo bố e xem sao :( Mong là các cụ hiểu :D Em cảm ơn chị!

milkygirl6390

Active Member
Thôi bà cứ bảo bố bà thế này này. Tết nhất tự nhiên có con mèo lạ chạy vào nhà thì mới là nghèo, còn mèo nhà mình mình mang về thì không có giàu nghèo gì hết. Đấy, cứ nói thế. Chứ giải thích cái câu kia khó lắm, sợ bố bà không nghe đâu :-SS.
Chả bù nhà mình mà có con mèo chạy vào nhà là mẹ mình bắt mình đem đi tắm không thì lây rận cho bọn ở nhà :-SS

linkmitu

Member
đấy là do các cụ các bà tổ tiên việt nam lạc hậu, nghĩ chưa thông, ngày xưa ai cũng nghèo hết, nên hay đổ lỗi cho khách quan, thấy con mèo bên đường, nó kêu ngheo ngheo-> các bà các cụ trách nó, rồi truyền lại câu " mèo đến nhà thì khó " cho con cho cháu. vì " tránh voi chẳng xấu mặt nào" nên nhiều khi các bé mèo dễ thương bị oan lắm :))
ở phương tây văn minh, họ ý thức được ai là chủ của đồng tiền, không đổ tội linh tinh như vậy !

madcat

Member
tết nào mình cũng mang mèo về quê cùng
May mà nhà mình không thích, nhưng cũng ko ghét mèo
Lại còn đc ông chú đến bảo: " Cháu có con chó đẹp nhỉ"
=.='
Nhưng mà tết về thì bé phải chịu xích :(